Mở shop kinh doanh quần áo có phải đăng ký kinh doanh không?

Thứ Hai, 10/07/2017 | 11:33 GMT+7 | 
Lượt xem: 2793

Tóm tắt tình huống

Em muốn mở một Shop bán quần áo trẻ em. Cho em hỏi như vậy có phải đăng ký kinh doanh không thưa Luật sư?
Người gửi: Nguyễn Thúy
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật doanh nghiệp năm 2014;
- Nghị định số 39/2007/NĐ – CP Về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh;
- Nghị định 78/2015/NĐ – CP về đăng ký doanh nghiệp.

2. Mở Shop kinh doanh quần áo có phải đăng ký kinh doanh không?

Điều 3 – Nghị định số 39/2007/NĐ - CP quy định như sau:
"1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là "thương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:
a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;
b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;
c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;
d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;
đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;
e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.
2. Kinh doanh lưu động là các hoạt động thương mại không có địa điểm cố định”.
Như vậy, theo quy định trên, kinh doanh mở shop quần áo không thuộc trường hợp không phải đăng ký kinh doanh. Vậy nên, bạn phải làm thủ tục đăng ký kinh doanh, tùy vào quy mô mà bạn có thể đăng ký kinh doanh dưới hình thức doanh nghiệp hay hộ kinh doanh và thực hiện những nghĩa vụ thuế, cụ thể:
Về đăng ký kinh doanh, bạn có thể lựa chọn đăng ký doanh nghiệp hoặc hộ kinh doanh, có thể chia trường hợp như sau:
Thành lập doanh nghiệp:
Các loại hình doanh nghiệp: Công ty Trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên, công ty Trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên trở lên, Công ty cổ phần, Công ty hợp danh và Doanh nghiệp tư nhân.
Điều 27 – Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về thủ tục thành lập doanh nghiệp như sau:
"1. Người thành lập doanh nghiệp hoặc người được ủy quyền gửi hồ sơ đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Luật này cho Cơ quan đăng ký kinh doanh.
2. Cơ quan đăng ký kinh doanh có trách nhiệm xem xét tính hợp lệ của hồ sơ đăng ký doanh nghiệp và cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ. Trường hợp từ chối cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp thì phải thông báo bằng văn bản cho người thành lập doanh nghiệp biết. Thông báo phải nêu rõ lý do và các yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ.
3. Chính phủ quy định chi tiết trình tự, thủ tục, hồ sơ đăng ký doanh nghiệp, sự phối hợp liên thông giữa các cơ quan trong cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, đăng ký lao động, bảo hiểm xã hội và đăng ký doanh nghiệp qua mạng thông tin điện tử”.
Pháp luật quy định với mỗi loại hình doanh nghiệp khác nhau, sẽ chuẩn bị hồ sơ theo quy định của pháp luật để làm thủ tục đăng ký doanh nghiệp. 
Thành lập hộ kinh doanh, nếu bạn muốn mở Shop bán quần áo với quy mô nhỏ, số vốn ít thì bạn nên thành lập hộ kinh doanh.
Điều 66 – Nghị định số 78/2015/NĐ – CP quy định về hộ kinh doanh như sau:
"1. Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người gồm các cá nhân là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng kýkinh doanh tại một địa điểm, sử dụng dưới mười lao động và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.
2. Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương.
3. Hộ kinh doanh có sử dụng từ mười lao động trở lên phải đăng ký thành lập doanh nghiệp theo quy định”.
Về nghĩa vụ nộp thuế:
Đối với hình thức kinh doanh bạn muốn đăng ký là doanh nghiệp thì bạn phải có nghĩa vụ nộp những loại thuế chính sau: thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế môn bài, thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân.
Đối với hình thức kinh doanh là hộ kinh doanh, bạn có nghĩa vụ phải nộp những loại thuế sau: thuế thu nhập cá nhân, thuế giá trị gia tăng, thuế môn bài.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Mở Shop kinh doanh quần áo có phải đăng ký kinh doanh không? . Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Hoàng Thị Nụ
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589