Một bên không đồng ý ly hôn thì Tòa án có giải quyết không?

Thứ Bảy, 17/03/2018 | 10:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 1319

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi và vợ lấy nhau được 4 năm có 1 con trai 32 tháng tuổi. Vì 1 số mâu thuẫn gia đình vợ tôi bỏ về nhà mẹ đẻ ở. Tôi đã nhiều lần ra xin lỗi năn nỉ nhưng vợ tôi không chịu về, được hơn 2 tháng thì vợ tôi viết đơn ly hôn. Tôi thì không muốn ly hôn tôi vẫn còn yêu thương vợ con tôi. Tôi không rượu chè cờ bạc trai gái, không đánh đập vợ con. Tôi làm vườn vợ tôi ở nhà quán xuyến việc nhà và chăm con. Chỉ vì những mâu thuẫn nhỏ bình thường trong gia đình mà vợ tôi có ác cảm với tôi nên đòi ly hôn. Giờ tôi không ký đơn ly hôn có được không? Tôi muốn Tòa không giải quyết ly hôn có được không?
Người gửi: Đức Huy
Bài viết liên quan:
Người vợ có được quyền đơn phương ly hôn kể khi người chồng không đồng ý hay không?
Đơn phương ly hôn và thủ tục đơn phương ly hôn
Không có giấy đăng ký kết hôn thì có được đơn phương ly hôn không?
Hôn nhân không hạnh phúc có thể đơn phương ly hôn không?
Đơn phương ly hôn khi không có chứng minh thư của chồng
Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

2. Một bên không đồng ý ly hôn thì Tòa án có giải quyết không?

Ly hôn được thực hiện do yêu cầu của 1 bên hoặc cả 2 bên. Trường hợp của bạn nếu bạn không ký vào đơn ly hôn thì thuộc ly hôn theo yêu cầu một bên. Căn cứ vào Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:
"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”
Việc ly hôn theo yêu cầu 1 bên được xác định trên 2 nội dung:
- Hòa giải thông thành
- Có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
Với những thông tin bạn cung cấp ở trên, vợ chồng thường có mâu thuẫn nên vợ bạn mới muốn ly hôn. Song chưa thực hiện việc hòa giải cũng như không có hành vi bạo lực, ngoại tình hay có các hành vi khác vi phạm nghĩa vụ vợ chồng. Vậy nên Tòa án chưa có đầy đủ căn cứ để giải quyết ly hôn theo yêu cầu một bên.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Một bên không đồng ý ly hôn thì Tòa án có giải quyết không?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589