Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Mua chung cư trả góp có được thực hiện hợp đồng tặng cho tài sản?
Tìm kiếm bài viết

Mua chung cư trả góp có được thực hiện hợp đồng tặng cho tài sản?

.
Lượt xem: 1987
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi:

Em có mua 1 căn chung cư trả góp có giá 900 triệu, em đã trả 300 triệu và hiện còn nợ ngân hàng 600 triệu. Nhà đang cho thuê hợp đồng 2 năm. Hiện nay em muốn cho tặng căn hộ này cho cha mẹ của em. Xin hỏi em có cho tặng cho cha mẹ được không. Nếu có phải chịu những loại thuế, phí và lệ phí gì. Thủ tục tiến hành ra sao và phải đến đâu để làm. Rất mong được sự tư vấn của luật sư.
Người gửi: Minh Thúy
Bài viết liên quan:
Thực hiện xong nghĩa vụ trong hợp đồng tặng cho tài sản có điều kiện nhưng bên tặng cho không giao lại tài sản tặng cho thì giải quyết như thế nào?
Có thể đòi tài sản tặng cho khi người tặng cho thất hứa
Sang tên mảnh đất được vợ chồng anh chị tặng cho thì có cần nộp thuế TNCN không?
Tặng cho tài sản là tài sản chung của hai vợ chồng
Giải quyết tài sản tặng cho của vợ chồng khi ly hôn
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn chị như sau:

1. Cơ sở pháp lý

- Luật Nhà ở 2014.

2. Mua chung cư trả góp có được thực hiện hợp đồng tặng cho tài sản?

Căn cứ theo quy định tại Điều 125 Luật Nhà ở 2014 như sau:
"Điều 125. Mua bán nhà ở trả chậm, trả dần
1. Việc mua bán nhà ở trả chậm, trả dần do các bên thỏa thuận và được ghi rõ trong hợp đồng mua bán nhà ở; trong thời gian trả chậm, trả dần, bên mua nhà ở được quyền sử dụng nhà ở và có trách nhiệm bảo trì nhà ở đó, trừ trường hợp nhà ở còn trong thời hạn bảo hành theo quy định của Luật này hoặc các bên có thỏa thuận khác.
2. Bên mua nhà ở trả chậm, trả dần chỉ được thực hiện các giao dịch mua bán, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn nhà ở này với người khác sau khi đã thanh toán đủ tiền mua nhà ở, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.
Trường hợp trong thời hạn trả chậm, trả dần mà bên mua nhà ở chết thì người thừa kế hợp pháp được thực hiện tiếp các quyền, nghĩa vụ của bên mua nhà ở và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận sau khi người thừa kế đã trả đủ tiền mua nhà cho bên bán.
3. Trường hợp bên mua nhà ở có nhu cầu trả lại nhà ở đã mua trong thời gian trả chậm, trả dần và được bên bán nhà ở đồng ý thì hai bên thỏa thuận phương thức trả lại nhà ở và việc thanh toán lại tiền mua nhà ở đó."
Như vậy bên mua nhà chung cư chỉ được thực hiện giao dịch tặng cho nhà chung cư đang trả góp khi đã thanh toán đầy đủ tiền mua nhà trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác. Như vậy trong trường hợp này nếu muốn thực hiện hợp đồng tặng cho này các bạn cần có sự đồng ý của bên thứ 3 tức là bên ngân hàng.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc mua trả góp nhà chung cư có được thực hiện hợp đồng tặng cho. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan, hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Mua chung cư trả góp có được thực hiện hợp đồng tặng cho tài sản?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Mua chung cư trả góp có được thực hiện hợp đồng tặng cho tài sản?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Chủ hộ không cho thành viên trong hộ mượn sổ hộ khẩu sử dụng vào nhu cầu cá nhân thì phải làm thế nào?. 21/06/2018   Thủ tục thế chấp quyền sử dụng đất khi đang xây dựng nhà ở. 20/06/2018   Trách nhiệm của chủ nhà trọ khi người thuê trọ bị mất xe và việc vi phạm hợp đồng thuê nhà. 19/06/2018   Trách nhiệm bồi thường hàng hóa có khuyết tật khi mua ở cửa hàng bán đồ cũ. 19/06/2018   Quy định về việc cá nhân bị xâm phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín. 18/06/2018   Bên cho vay không chuyển tiền đúng hạn thì bên vay có quyền hủy hợp đồng không.. 14/06/2018   Giá trị sử dụng của căn cước công dân. 14/06/2018   Chia tài sản khi mất đột ngột không để lại di chúc. 13/06/2018   Nhiều người cùng bảo lãnh cho một người. 12/06/2018   Quyền lợi của người thực hiện công việc không có ủy quyền. 11/06/2018   Sử dụng hình ảnh cá nhân trái pháp luật. 11/06/2018   Lái xe gây chết người . 11/06/2018   Chia di sản thừa kế cho người không có trong di chúc. 08/06/2018   Bác sĩ chuẩn đoán sai bệnh bị xử phạt như thế nào?. 07/06/2018   Người lập di chúc chưa chết thì người thừa kế theo di chúc có quyền định đoạt di sản thừa kế thuộc phần mình không?. 06/06/2018   Quy định về thừa kế quyền tác giả đối với tác phẩm. 06/06/2018   Quy định về những vấn đề liên quan đến tài sản thừa kế. 05/06/2018   Ký hợp đồng mà không biết rõ nội dung thì có bị ràng buộc với hợp đồng không?. 04/06/2018   Kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng do hành vi đánh người. 04/06/2018   Thủ tục đăng ký hiến tạng sau khi qua đời. 04/06/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.