Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hành chính » Mức thu nhập bao nhiêu thì được công nhận hộ nghèo?
Tìm kiếm bài viết

Mức thu nhập bao nhiêu thì được công nhận hộ nghèo?

.
Lượt xem: 6670
Tác giả: Luật gia. Lại Thị Khánh Lâm (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi, tôi đã có chồng và 2 con nhỏ. Gia đình tôi đã ra ở  riêng và không có gì ngoài căn nhà. Tôi vì hai con còn quá nhỏ và không ai trông nên tôi không thể đi làm được. Chồng tôi thì chẳng có công việc nào là ổn định,  thu nhập bình quân một tháng chưa đến 5 triệu, mà hiện giờ chúng tôi đang nợ ngân hàng 50 triệu. Vậy cho tôi hỏi gia đình tôi có được xét hộ nghèo không.
Cảm ơn luật sư.

Nguyễn Thị Trà Dinh

Bài viết liên quan:

Cơ sở pháp lý:

- Quyết định 59/2015/QĐ-TTg về việc ban hành chuẩn nghèo tiếp cận đa chiều áp dụng cho giai đoạn 2016-2020.
- Thông tư 17/2016/TT-BLĐTBXH hướng dẫn quy trình rà soát hộ nghèo, hộ cận nghèo hàng năm theo tiêu chuẩn nghèo tiếp cận đa chiều áp dụng cho giai đoạn 2016-2020.

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến điều kiện công nhận hộ nghèo. 

Theo quy định tại Điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-Ttg:

Điều 2. Chuẩn hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ có mức sống trung bình áp dụng cho giai đoạn 2016-2020
1. Hộ nghèo
a) Khu vực nông thôn: là hộ đáp ứng một trong hai tiêu chí sau:
- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng từ đủ 700.000 đồng trở xuống;
- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên.
b) Khu vực thành thị: là hộ đáp ứng một trong hai tiêu chí sau:
- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng từ đủ 900.000 đồng trở xuống;
- Có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 900.000 đồng đến 1.300.000 đồng và thiếu hụt từ 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản trở lên.

Theo đó, hộ nghèo theo quy định của Quyết định 59/2015/QĐ-TTg tuỳ theo khu vực thành thị hay nông thôn có những điều kiện công nhận khác nhau, phụ thuộc vào mức thu nhập và chỉ số đo lường mức thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản.

Các chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản được xác định theo Phụ lục số 4d, Quyết định 59/2015/QĐ-TTg gồm:

1- Tiếp cận dịch vụ y tế
2- Bảo hiểm y tế
3- Trình độ giáo dục người lớn
4- Tình trạng đi học của trẻ em
5- Chất lượng nhà ở
6- Diện tích nhà ở
7- Nguồn nước sinh hoạt
8- Hố xí/nhà tiêu hợp vệ sinh
9- Sử dụng dịch vụ viễn thôg
10- Tài sản phục vụ tiếp cận thông tin.

Theo đó, gia đình bạn chưa đạt các tiêu chuẩn để xét hộ nghèo theo Quyết định số 59/2015/QĐ-TTg do mức thu nhập bình quân đầu người/tháng chưa đủ tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật. 

Bên cạnh đó, tiêu chuẩn hộ cận nghèo vào hộ có mức sống trung bình theo quy định tại khoản 2, khoản 3 điều 2 Quyết định 59/2015/QĐ-TTg bao gồm:

2. Hộ cận nghèo
a) Khu vực nông thôn: là hộ có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 700.000 đồng đến 1.000.000 đồng và thiếu hụt dưới 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản.
b) Khu vực thành thị: là hộ có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 900.000 đồng đến 1.300.000 đồng và thiếu hụt dưới 03 chỉ số đo lường mức độ thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản.
3. Hộ có mức sống trung bình
a) Khu vực nông thôn: là hộ có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng.
b) Khu vực thành thị: là hộ có thu nhập bình quân đầu người/tháng trên 1.300.000 đồng đến 1.950.000 đồng.

Theo đó, gia đình bạn có thể xếp vào các hộ gia đình có mức sống trung bình theo quy định của pháp luật.

Từ những phân tích trên đây, hộ gia đình được công nhận là hộ nghèo khi đáp ứng đầy đủ các tiêu chuẩn theo quy định của pháp luật về mức thu nhập bình quân đầu người/tháng và chỉ số đo lường mức thiếu hụt tiếp cận các dịch vụ xã hội cơ bản. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong liên quan đến điều kiện công nhận hộ nghèo. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Chuyên viên: Khánh Lâm

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Lại Thị Khánh Lâm (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Mức thu nhập bao nhiêu thì được công nhận hộ nghèo?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Mức thu nhập bao nhiêu thì được công nhận hộ nghèo?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Mất bằng tốt nghiệp THPT có được cấp lại bản gốc không?. 02/04/2019   Không có chứng minh thư có đăng ký khai sinh cho con được không?. 01/04/2019   Người đi cai nghiện bắt buộc có được bảo lãnh về không?. 01/04/2019   Chuyển trường cho con có cần phải đăng ký tạm trú hay không?. 01/04/2019   Chưa được xoá án tích có được xin giấy xác nhận dân sự không?. 01/04/2019   Chưa xóa án tích có được đi xuất khẩu lao động không?. 31/03/2019   Tên bố không thống nhất trên giấy tờ có tặng cho tài sản cho con được không?. 30/03/2019   Cán bộ tư pháp hộ tịch làm thủ tục cho người chưa đủ tuổi kết hôn bị xử lý thế nào?. 30/03/2019   Vi phạm thế nào thì bị đuổi khỏi trường quân đội. 29/03/2019   Có được độ thêm gác ba ga vào xe super cub 125c hay không?. 29/03/2019   Người nước ngoài muốn nhận lại con phải làm thế nào?. 28/03/2019   Thủ tục đăng ký thay đổi hộ tịch khi nhận lại cha, mẹ đẻ. 28/03/2019   Có được cấp lại Giấy khai sinh khi thiếu thông tin không?. 28/03/2019   Con ngoài giá thú có được đăng ký khai sinh không?. 28/03/2019   Điều kiện đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. 27/03/2019   Trường hợp nào được hoãn chấp hành biện pháp cai nghiện bắt buộc?. 27/03/2019   Cách xếp hạng đơn vị sự nghiệp công lập. 27/03/2019   Bản photo từ bản sao chứng thực có giá trị pháp lý hay không?. 27/03/2019   Quy định của pháp luật về đối tượng được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.. 27/03/2019   Các biện pháp xử lý của pháp luật đối với hành vi giả mạo chữ ký của người khác.. 26/03/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.