Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật doanh nghiệp » Mượn bằng để mở trung tâm gia sư theo quy định của pháp luật như thế nào?
Tìm kiếm bài viết

Mượn bằng để mở trung tâm gia sư theo quy định của pháp luật như thế nào?

.
Lượt xem: 77
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Luật sư cho tôi hỏi, bạn tôi muốn mở trung tâm gia sư, nhưng phải có bằng đại học. Bạn tôi muốn mượn tôi bằng đại học để xin giấy phép kinh doanh. Như vậy có vấn đề gì không ạ? Tôi cảm ơn ạ!
Đinh Quỳnh Trang


Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề liên quan đến thành lập doanh nghiệp

Khi thành lập trung tâm gia sư thì ngoài các điều kiện về cơ sở vật chất thì Giám đốc trung tâm cũng phải đạt trình độ chuẩn được đào tạo đối với từng cấp học. Trong trường hợp trên, khi người bạn của bạn muốn mượn bằng đại học của bạn để thành lập trung tâm gia sư thì bạn sẽ trở thành Giám đốc trung tâm, có quyền điều hành và chịu trách nhiệm trước pháp luật với mọi hoạt động của trung tâm. Tuy nhiên, nếu người bạn của bạn có ý muốn mượn bằng cấp của bạn để thành lập và người đó trực tiếp điều hành trung tâm gia sư với chức danh Giám đốc thì có thể sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 138/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm quy định về thành lập cơ sở giáo dục, tổ chức thuộc cơ sở giáo dục

Điều 5. Vi phạm quy định về thành lập cơ sở giáo dục, tổ chức thuộc cơ sở giáo dục
2. Phạt tiền đối với hành vi giả mạo giấy tờ, tài liệu trong hồ sơ để được thành lập, cho phép thành lập cơ sở giáo dục như sau:
a) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục mầm non;
b) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cơ sở giáo dục phổ thông, trung tâm giáo dục thường xuyên, trung tâm ngoại ngữ, trung tâm tin học;
c) Từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với trường trung cấp chuyên nghiệp;
d) Từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với trường cao đẳng, trường đại học.

Như vậy, bạn phải hỏi rõ và xem xét vấn đề thật kỹ rồi mới quyết định có nên cho bạn của bạn mượn bằng đại học để mở trung tâm hay không để tránh bị xử phạt không đáng có. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong vấn đề liên quan đến thành lập doanh nghiệp. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Mượn bằng để mở trung tâm gia sư theo quy định của pháp luật như thế nào?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Mượn bằng để mở trung tâm gia sư theo quy định của pháp luật như thế nào?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Trường hợp nào chủ nợ được quyền nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản? . 03/08/2020   Chủ doanh nghiệp tẩu tán tài sản trước khi mở thủ tục phá sản. 14/04/2020   Kinh doanh quán nhỏ có cần đăng ký giấy phép kinh doanh không?. 19/02/2020   Thủ tục thay đổi thành viên công ty TNHH 2 thành viên trở lên. 12/11/2019   Không có giấy tờ về phòng cháy chữa cháy khi kiểm tra bị xử phạt như thế nào?. 15/10/2019   Chuyển nhượng cổ phần cần phải chuẩn bị những hồ sơ gì?. 23/09/2019   Sự khác nhau giữa điều 149 và điều 162 Luật doanh nghiệp 2014. 17/09/2019   Ý nghĩa của tư cách pháp nhân. 16/09/2019   Quy định về trả cổ tức trong công ty cổ phần. 28/08/2019   Thủ tục xin cấp giấy phép khuyến mãi theo chương trình test. 09/08/2019   Biện pháp bảo đảm dự thầu trong đấu thầu xây lắp. 07/08/2019   Xin cấp giấy chứng nhận công bố tiêu chuẩn sản phẩm. 07/08/2019   Thủ tục xin cấp giấy phép khuyến mãi theo chương trình. 01/08/2019   Nghị quyết của Hội đồng quản trị được thông qua khi nào?. 29/07/2019   Người đại diện theo pháp luật của công ty cổ phần có bắt buộc là cổ đông không?. 29/07/2019   Những đối tượng nào cần phải xin cấp giấy phép phòng cháy, chữa cháy. 29/07/2019   Có được sáp nhập với công ty nắm giữ 50% thị phần trên thị trường có liên quan. 26/07/2019   Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. 25/07/2019   Thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. 25/07/2019   Điều kiện để trở thành kiểm soát viên của công ty có vốn nhà nước. 25/07/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.