Nên thành lập chi nhánh hay địa điểm kinh doanh

Thứ Hai, 15/07/2019 | 11:22 GMT+7 | 
Lượt xem: 1284

Trong quá trình hoạt động của doanh nghiệp, để đáp ứng nhu cầu kinh doanh hầu hết các doanh nghiệp đều thành lập chi nhánh, địa điểm kinh doanh. Vậy chi nhánh và địa điểm kinh doanh khác nhau như thế nào? Công ty Luật Việt Phong xin cũng cấp cho quý khách hàng những thông tin pháp lý cần thiết như sau:

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật doanh nghiệp năm 2014

Luật sư tư vấn

Việc thành lập chi nhánh hay địa điểm kinh doanh hoàn toàn phụ thuộc vào nhu cầu hoạt động công ty. Chúng tôi xin đưa ra một số đặc trưng của hai hình thức này để các bạn có thể lựa chọn hướng đi thích hợp cho doanh nghiệp của mình.

Trước hết, chúng ta cần hiều địa điểm kinh doanh và chi nhánh là gì? Điều 45 Luật doanh nghiệp có quy định:

"Chi nhánh, là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp”

"Địa điểm kinh doanh là nơi mà doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể”

Một số đặc điểm đặc trưng để phân biệt chi nhánh và địa điểm kinh doanh đó là:

 

Chi nhánh

Địa điểm kinh doanh

Cơ cấu tổ chức và hoạt động

Thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp, bao gồm cả việc thực hiện hoạt động kinh doanh và chức năng đại diện theo ủy quyền. Chính vì vậy, chi nhánh phát sinh thêm hoạt động báo cáo thuế như công ty (trừ chi nhánh phụ thuộc không phải lập báo cáo tài chính công ty cuối năm

Chỉ thực hiện hoạt động kinh doanh do doanh nghiệp chỉ đạo, không có chức năng đại diện theo ủy quyền

Hình thức hạch toán

Được lựa chọn hạch toán độc lập hoặc phụ thuộc.

Chi nhánh có thể có mã số thuế riêng, hóa đơn riêng trong trường hợp lựa chọn hạch toán độc lập

 

Việc hạch toán hoàn toàn phụ thuộc vào công ty mẹ.

Trụ sở chính, hình thức kê khai thuế tập trung, sử dụng hóa đơn của công ty

Con dấu

Được phép đăng ký và sử dụng con dấu riêng của mình

Không được phép đăng ký và sử dụng con dấu riêng


Như vậy, thông qua sự khác biệt giữa chi nhánh và địa điểm doanh, doanh nghiệp nên dựa vào nhu cầu thực tế để quyết định lựa chọn thành lập loại hình đơn vị trực thuộc nào.
Nếu doanh nghiệp muốn mở rộng kinh doanh mà chỉ có chức năng kinh doanh, không có chức năng đại diện thì doanh nghiệp có thể lựa chọn lập địa điểm kinh doanh.

Nếu doanh nghiệp muốn mở rộng phạm vi hoạt động kinh doanh khác tỉnh thành phố nơi đặt trụ sở chính và có cả chức năng đại diện theo ủy quyền thì doanh nghiệp nên thành lập chi nhánh. Việc hoạt động độc lập như vậy giúp thuận tiện cho khách hàng khi chỉ cần đến chi nhánh gần nhất để giao dịch thay vì phải đến trực tiếp trụ sở chính của công ty.Tuy nhiên, công ty khi thành lập chi nhánh sẽ phát sinh thủ tục kê khai thuế độc lập cho chi nhánh. Đối với chi nhánh hạch toán độc lập, cuối năm chi nhánh cần lập báo cáo tài chính cho hoạt động của mình.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề nên thành lập chi nhánh hay địa điểm kinh doanh. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Lưu Linh


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589