Nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần báo trước hay làm đơn xin nghỉ không?

Thứ Sáu, 04/08/2017 | 08:25 GMT+7 | 
Lượt xem: 13572
Tóm tắt tình huống:
Chào luật sư! Tôi có câu hỏi này mong Luật sư giúp đỡ.
Tôi là nhân viên của công ty phần mềm máy tính. Tôi đang trong quá trình thử việc tại công ty và hợp đồng thử việc trong vòng 2 tháng. Tuy nhiên, do công việc không  phù hợp nên tôi muốn chấm dứt hợp đồng. Vậy Luật sự cho tôi hỏi nếu tôi nghỉ việc, tôi có cần thông báo hay làm đơn xin nghỉ việc không? Cảm ơn luật sư!
Người gửi: Phan Thành
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn 

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

- Luật Lao động 2012.

2. Nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần báo trước hay làm đơn xin nghỉ không?

Vấn đề thử việc được Luật lao động quy định khá rõ ràng về thời gian thử việc, tiền lương trong thời gian thử việc cũng như quy định về kết thúc thời gian thử việc. 
Theo đó, Thử việc được quy định tại Điều 26 như sau:
"1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.
Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này”.
2.Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc”.
Bạn ký hợp đồng thử việc với Công ty hai tháng, như vậy theo quy định của pháp luật công việc của bạn là công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên. 
Về vấn đề chấm dứt thời gian thử việc, Điều 29 luật lao động quy định về kết thúc thời gian thử việc như sau:
"1. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.
2.Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận”.
Như vậy, trong thời gian thử việc, bạn có thể hủy bỏ thỏa thuận thử việc mà không cần báo trước và sẽ không phát sinh trách nhiệm gì về vấn đề này. Trên phương diện pháp luật, nếu trong thời gian thử việc bạn không muốn tiếp tục công việc thì sẽ không cần phải báo trước hay làm đơn xin thôi việc. Tuy nhiên trên thực tế, nếu thấy công việc không phù hợp và không muốn tiếp tục công việc nữa, bạn nên thông báo cho người quản lý trực tiếp đang hướng dẫn bạn, để họ có ý kiến hoặc giải quyết lương thử việc cho bạn khi bạn đã làm việc được hơn một tháng. Ngoài ra, việc thông báo cũng nhằm thể hiện sự tôn trọng của bạn đối với công ty và để phía công ty có thể đưa ra chính sách về nhân sự phù hợp khi bạn quyết định nghỉ việc. 
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về  Nghỉ việc trong thời gian thử việc có cần báo trước hay làm đơn xin nghỉ không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Hải
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589