Nghỉ việc trước sinh có được hưởng chế độ thai sản không?

Thứ Tư, 22/05/2019 | 08:46 GMT+7 | 
Lượt xem: 1336
Cho tôi hỏi vợ tôi đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 06/2017  đến tháng 07/2019, vợ tôi dự sinh 20/09/2019. Vợ tôi xin nghỉ từ đầu tháng 07/2019 đến ngày sinh là 02 tháng 20 ngày, vậy có được hưởng chế độ thai sản không?

Nguyễn Ngọc Thanh.

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Luật bảo hiểm xã hội 2014.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến chế độ thai sản.

Chế độ thai sản nhằm mục đích cho người mẹ có thời gian nghỉ ngơi chăm sóc con và phục hồi sức khỏe. Đây là một quy định nhằm đảm bảo quyền lợi cho người lao động.

Tuy nhiên không phải mọi trường hợp đều được hưởng chế độ này mà phải đáp ứng các điều kiện theo Điều 31Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Lao động nữ mang thai;
b) Lao động nữ sinh con;...
2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
...4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

Do vậy căn cứ vào khoản 4 Điều 31 thì mặc dù bạn nghỉ việc trước khi sinh con thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật.

Trường hợp đang thực hiện theo hợp đồng lao động thì thời gian nghỉ trước sinh không được quá 02 tháng theo Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.
...

Do vậy, để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật thì bạn cần nghiên cứu kỹ các điều kiện nêu trên để tránh ảnh hưởng đến quyền lợi.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về điều chế độ thai sản.. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Đức Luân
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589