Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 14:16 GMT+7 | 
Lượt xem: 2492

Tóm tắt tình huống:

Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.

Em làm ở 1 công ty dưới 10 người 8 tháng nhưng họ không đưa hợp đồng cho em, mặc dù em đã nhiều lần đòi hợp đồng. Em làm 8 tháng từ tháng 4/2016 và tới ngày 27/11 công ty đột nhiên lấy lý do rất vô lý rằng em không phù hợp với công ty và bắt em nghỉ ngay từ ngày 28/11. Em làm 8 tiếng 1 ngày lương cứng là 3.300.000đ. Vậy tư vấn luật cho em hỏi công ty đó có phải bồi thường cho em khi bắt em nghỉ việc mà không có lý do chính đáng ko ạ? Và công ty đó đã sai phạm những gì ạ?
Người gửi: Lã Bích Phương (Hà Nội)anh-lao-dong-16

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

 Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Luật Lao động năm 2012;

2. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động.

Theo điều 16 bộ Luật lao động 2012, có quy định như sau:
 

"Điều 16. Hình thức hợp đồng lao động

  1. Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.
  2. Đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói."

Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp kí kết hợp đồng lao động, trừ các trường hợp như người từ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi hay công việc theo mùa vụ, công việc nhất định dưới 12 tháng thì có ngoại lệ.

Nếu như giữa chị và công ty nơi chị làm việc đã ký kết hợp đồng lao động mà công ty không đưa 01 bản hợp đồng cho chị thì công ty đã vi phạm điều 16 của luật lao động như trên.

Về việc công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với chị thì tùy vào loại hợp đồng mà chị ký kết mà công ty có nghĩa vụ khác nhau:

"Điều 38. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

1. Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây:

a) Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

b) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

Khi sức khỏe của người lao động bình phục, thì người lao động được xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động;

c) Do thiên tai, hỏa hoạn hoặc những lý do bất khả kháng khác theo quy định của pháp luật, mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải thu hẹp sản xuất, giảm chỗ làm việc;

d) Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 33 của Bộ luật này.

2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) Ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn;

c) Ít nhất 03 ngày làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.”

Theo trình bày của chị thì công ty lấy lí do là chị không phù hợp với công ty và chỉ thông báo cho chị trước 01 ngày, vì vậy công ty không nêu rõ căn cứ để đơn phương chấm dứt hợp đồng với chị và thủ tục thông báo trước khi chấm dứt hợp đồng cũng không hợp lệ.

Nếu công ty lấy căn cứ đơn phương chấm dứt hợp đồng là chị không phù hợp với với công ty thì đây không phải là một trong các căn cứ để người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng.

Vì công ty chỉ thông báo trước 01 trước khi quyết định cho chị nghỉ việc nên vi phạm nghĩa vụ thông báo trước cho người lao động biết trước, luật quy định trường hợp ít nhất cũng phải báo trước ít nhất 03 ngày làm việc.

Tóm lại, các sai phạm của công ty đối với chị đó là:

– Không cung cấp 01 bản hợp đồng làm việc;

– Đơn phương chấm dứt hợp đồng không đúng căn cứ pháp luật;

– Không báo cho người lao động biết trước khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Đối với những sai phạm trên, theo điều 42 Luật lao động 2012 có quy định về nghĩa vụ của người sử dụng lao động như sau:

"Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

  1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
  2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này.
  3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.
  4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động.
  5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.”

Như vậy, đối với những sai phạm của công ty như trên thì công ty phải bồi thường cho chị theo từng trường hợp cụ thể theo quy định trên.

Trên đây là tư vấn  của công ty Luật Việt Phong về vấn đề Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi kí kết hợp đồng lao động và đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589