Người bị mắc bệnh tâm thần có được xem là người bị mất năng lực hành vi dân sự hay không?

Thứ Tư, 12/07/2017 | 11:32 GMT+7 | 
Lượt xem: 8479

Tóm tắt tình huống:

Cho em hỏi, người bị bệnh tâm thần có được xem là người bị mất năng lực hành vi dân sự không? Em cảm ơn!
Người gửi: Nguyễn Tường An
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2. Người bị mắc bệnh tâm thần có được xem là người bị mất năng lực hành vi dân sự hay không?

Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về Người bị mất năng lực hành vi dân sự:
"1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần.
Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.
2. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện.”
Để được xem người bị bệnh tâm thần có bị mất năng lực hành vi không, thì cần căn cứ vào 4 điều kiện sau đây:
- Người bị bệnh tâm thần không thể nhận thức, làm chủ hành vi của mình;
- Có yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan;
- Có cơ sở kể luận giám định pháp y tâm thần về việc người bị bệnh tâm thần không thể khả năng nhận thức, làm chủ hành vi của mình;
- Có quyết định của Tòa án về việc tuyên bố người bị bệnh tâm thần không thể nhận thức, làm chủ hành vi của mình.
Như vậy, để được xem người bị bệnh tâm thần có bị mất năng lực hành vi dân sự hay không, thì cần căn cứ vào 4 điều kiện ở trên. Chỉ khi nào người bị bệnh tâm thần đáp ứng đầy đủ được cả 4 điều kiện đó, thì người bị bệnh tâm thần mới được xem là người bị mất năng lực hành vi dân sự. Ngược lại nếu thiếu 1 trong 4 điều kiện, người bị tâm thần không bị coi là người mất năng lực hành vi dân sự.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc Người bị mắc bệnh tâm thần có được xem là người bị mất năng lực hành vi dân sự hay không? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589