Người đang cai nghiện có được bảo lãnh về địa phương khi gia đình có hoàn cảnh khó khăn không?

Thứ Ba, 06/02/2018 | 11:45 GMT+7 | 
Lượt xem: 4775

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng em bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc mặc dù đã không sử dụng ma túy trong nửa năm nay. Bây giờ mình làm giấy bão lãnh vì gia đình anh đủ lý do:
- Mẹ vừa mất chưa tới 49 ngày 
- Cha bị tâm thần
- Có con trai sắp phẫu thuật đợt 3 vì lúc nhỏ sinh ra không có hậu môn
- Vợ đang có thai
- Chưa có nhà ở hiện tại đang ở nhà thuê
Mà bây giờ em và anh chưa có đăng ký kết hôn nhưng có xác nhận của địa phương và huyện thì có được đứng ra để bão lãnh không ạ
Mong luật sư tư vấn
Người gửi: Thu Thủy
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào chị. Cám ơn chị đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Việt Phong, với câu hỏi của chị, Luật Việt Phong xin được tư vấn cho chị như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định chế độ áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

2. Người đang cai nghiện có được bảo lãnh về địa phương khi gia đình có hoàn cảnh khó khăn không?

Hiện nay pháp luật không có quy định về thủ tục bảo lãnh người đang cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc được trở về địa phương. Điều 18 Nghị định 221/2013/NĐ-CP quy định như sau:
"Điều 18. Hoãn, miễn chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
1. Người phải chấp hành quyết định nhưng chưa đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được hoãn chấp hành quyết định trong các trường hợp sau đây:
a) Đang ốm nặng có chứng nhận của bệnh viện;
b) Gia đình có khó khăn đặc biệt được Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.
Gia đình có khó khăn đặc biệt là gia đình gặp thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn, không có tài sản có giá trị để tạo thu nhập phục vụ sinh hoạt hoặc có bố, mẹ, vợ hoặc chồng, con bị ốm nặng kéo dài, không có người chăm sóc mà người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là lao động duy nhất của gia đình đó và được Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.
Khi điều kiện hoãn chấp hành quyết định không còn thì quyết định được tiếp tục thi hành..."
Như vậy trường hợp được hoãn chấp hành quyết định chỉ được đặt ra khi người phải chấp hành chưa đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc và có xác nhận của Chủ tịch UBND xã về gia đình có hoàn cảnh khó khăn đặc biệt.
Trường hợp đã đưa vào cơ sở cai nghiện thì xem xét các trường hợp được Giảm thời hạn, tạm đình chỉ hoặc miễn chấp hành phần thời gian còn lại tại cơ sở cai nghiện bắt buộc.
"Điều 19. Giảm thời hạn, tạm đình chỉ hoặc miễn chấp hành phần thời gian còn lại tại cơ sở cai nghiện bắt buộc
1. Học viên đã chấp hành một nửa thời hạn quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc, nếu có tiến bộ rõ rệt hoặc lập công thì được xét giảm một phần hoặc miễn chấp hành phần thời gian còn lại.
Học viên có tiến bộ rõ rệt là người nghiêm chỉnh chấp hành nội quy, quy chế, quy trình cai nghiện tại cơ sở, tích cực lao động, học tập, tham gia các phong trào chung của cơ sở và được Hội đồng khen thưởng, kỷ luật của cơ sở cai nghiện bắt buộc (sau đây gọi tắt là Hội đồng) công nhận.
Học viên lập công là người dũng cảm cứu người, cứu được tài sản của Nhà nước, của tập thể hoặc của người khác và được Giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc khen thưởng; có sáng kiến cải tiến kỹ thuật có giá trị trong lao động, sản xuất, được cơ quan chức năng từ cấp tỉnh trở lên công nhận; có thành tích đặc biệt xuất sắc trong phong trào quần chúng bảo vệ an ninh Tổ quốc và được tặng giấy khen của Công an hoặc Ủy ban nhân dân cấp huyện trở lên;
2. Học viên bị mắc bệnh hiểm nghèo, phụ nữ mang thai trong thời gian chấp hành quyết định thì được miễn chấp hành phần thời gian còn lại.
3. Trường hợp người đang chấp hành quyết định tại cơ sở cai nghiện bắt buộc ốm nặng có xác nhận của bệnh viện mà được đưa về gia đình điều trị thì được tạm đình chỉ chấp hành quyết định; thời gian điều trị được tính vào thời gian chấp hành quyết định; sau khi sức khỏe được phục hồi mà thời hạn chấp hành còn lại từ 03 tháng trở lên thì người đó phải tiếp tục chấp hành; trong thời gian tạm đình chỉ thi hành quyết định mà người đó có tiến bộ rõ rệt hoặc lập công thì được miễn chấp hành phần thời gian còn lại..."
Để được sớm trở về với gia đình, chồng chị phải nghiêm chỉnh chấp hành nội quy, quy chế, quy trình cai nghiện tại cơ sở, tích cực lao động, học tập, tham gia các phong trào chung của cơ sở để được giảm 1 phần hoặc miễn thời gian chấp hành còn lại.
Tuy nhiên với điều kiện gia đình khó khăn như vậy chị có thể xin xác nhận của địa phương về hoàn cảnh gia đình, xác nhận về mối quan hệ với người đang cai nghiện và liên hệ trực tiếp với Giám đốc cơ sở cai nghiện để được hỗ trợ.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Người đang cai nghiện có được bảo lãnh về địa phương khi gia đình có hoàn cảnh khó khăn không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589