Người đang chấp hành án phạt tù có được ủy quyền cho người khác chuyển quyền sử dụng đất không?

Thứ Năm, 06/06/2019 | 20:42 GMT+7 | 
Lượt xem: 1495
Mình có một hợp đồng liên quan đến chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Người thừa kế là ông A phải ký lại đang ở tù. Trại giam không cho vào xác nhận chữ ký mà chỉ xác nhận cho 1 cái đơn có nội dung ủy quyền cho người cùng hàng thừa kế là B ký thay vào hợp đồng chuyển nhượng đất trên. (Lưu ý: Trại giam chỉ xác nhận nội dung là ông A đang ở tù 12 năm do án... là đúng). Vậy mình có được cho bà B ký thay không. Cảm ơn các bạn! 

Trần Thị Thành.

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc người đang chấp hành án phạt tù có được ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất không.

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì người chấp hành án phạt tù vẫn được hưởng các quyền công dân trừ những quyền bị pháp luật hoặc Tòa án tước. Do đó, nếu không bị tước hay hạn chế quyền sở hữu tài sản thì người chấp hành án tù vẫn có quyền thực hiện các giao dịch dân sự theo quy định pháp luật.

Như vậy người đang chấp hành án tù có quyền ủy quyền cho người khác thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Tuy nhiên văn bản ủy quyền phải được công chứng theo quy định tại điều 55 luật công chứng năm 2014:

Điều 55. Công chứng hợp đồng ủy quyền
1. Khi công chứng các hợp đồng ủy quyền, công chứng viên có trách nhiệm kiểm tra kỹ hồ sơ, giải thích rõ quyền và nghĩa vụ của các bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho các bên tham gia.

Tuy nhiên, trường hợp này do người ủy quyền đang chấp hành án tù nên việc công chứng được thực hiện ngoài trụ sở công chứng theo quy định tại khoản 2 điều 44 Luật công chứng năm 2014 

Điều 44. Địa điểm công chứng
2. Việc công chứng có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng.

Theo đó, người đang chấp hành án phạt tù tại trại giam nên thuộc đối tượng được yêu cầu công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng, cụ thể là tại trại giam nơi người đó đang chấp hành án.
Cơ quan thực hiện công chứng có thể gửi công văn đến ban quản lý trại giam nêu rõ việc đang tiếp nhận và thực hiện yêu cầu công chứng hợp đồng ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà một trong các bên tham gia giao dịch là người đang chấp hành án tại trại giam; đồng thời đề nghị được gặp gỡ người đó để thực hiện công chứng.

Thủ tục cho người đang chấp hành án ký vào hợp đồng được thực hiện như thủ tục công chứng thông thường theo quy định tại khoản 7 và khoản 8, Điều 40 của Luật công chứng:

Điều 40. Công chứng hợp đồng, giao dịch đã được soạn thảo sẵn
...
7. Người yêu cầu công chứng tự đọc lại dự thảo hợp đồng, giao dịch hoặc công chứng viên đọc cho người yêu cầu công chứng nghe theo đề nghị của người yêu cầu công chứng.
8. Người yêu cầu công chứng đồng ý toàn bộ nội dung trong dự thảo hợp đồng, giao dịch thì ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch. Công chứng viên yêu cầu người yêu cầu công chứng xuất trình bản chính của các giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này để đối chiếu trước khi ghi lời chứng, ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch.

Đồng thời tại Điều 64 nghị định 43/2014/NĐ-CP có quy định như sau:

Điều 64. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất
2. Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của nhóm người sử dụng đất, nhóm chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải được tất cả các thành viên trong nhóm ký tên hoặc có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự, trừ trường hợp các chủ sở hữu căn hộ cùng sử dụng chung thửa đất trong nhà chung cư.”

Theo đó, để thực hiện các giao dịch đối với tài sản có nhiều chủ sở hữu thì cần có chữ ký của tất cả những chủ sở hữu hoặc người được ủy quyền thông qua hợp đồng ủy quyền hợp pháp.

Như vậy, sau khi hợp đồng ủy quyền hợp pháp bạn hoàn toàn có thể cho bên B kí vào hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan đến thụ tục ủy quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang chấp hành án tù. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Lưu Linh

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589