Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Người nhận thế chấp ngôi nhà có được sử dụng tài sản thế chấp không?
Tìm kiếm bài viết

Người nhận thế chấp ngôi nhà có được sử dụng tài sản thế chấp không?

.
Lượt xem: 1109
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống:

Tôi có thực hiện việc thế chấp tài sản là ngôi nhà của chúng tôi cho 1 cửa hàng thế chấp, nay người nhận thế chấp muốn tôi giao sổ đỏ đó cho họ và muốn sử dụng 1 phòng trong ngôi nhà đó của chúng tôi, thì việc đó có hợp pháp không ạ?
Người gửi: Phan Thành
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Việt Phong, về vấn đề của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2. Người nhận thế chấp ngôi nhà có được sử dụng tài sản thế chấp không?

Theo quy định tại Điều 317 Bộ luật Dân sự có quy định về Thế chấp tài sản như sau:
"1. Thế chấp tài sản là việc một bên (sau đây gọi là bên thế chấp) dùng tài sản thuộc sở hữu của mình để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ và không giao tài sản cho bên kia (sau đây gọi là bên nhận thế chấp).
2. Tài sản thế chấp do bên thế chấp giữ. Các bên có thể thỏa thuận giao cho người thứ ba giữ tài sản thế chấp.”
Như vậy, khi bạn đi thế chấp một tài sản nào đó thì tài sản thế chấp đó sẽ do bạn giữ hoặc bạn và bên nhận thế chấp có thể thỏa thuận giao cho người thứ ba giữ tài sản thế chấp.
Theo quy định của pháp luật tại khoản 1 Điều 320 Bộ luật Dân sự quy định về Nghĩa vụ của bên thế chấp
"1. Giao giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp trong trường hợp các bên có thỏa thuận, trừ trường hợp luật có quy định khác.”
Như vậy, khi bạn thế chấp quyền sử dụng đất của mình cho bên nhận thế chấp thì bạn phải có nghĩa vụ giao giấy tờ liên quan đến việc thế chấp quyền sử dụng đất trong trường hợp các bên có thỏa thuận.
Khi bạn thế chấp quyền sử dụng đất cho bên nhận thế chấp, theo quy định của pháp luật tại Điều 321 Bộ luật Dân sự quy định về Quyền của bên thế chấp, theo đó bạn có các quyền sau:
- Khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản thế chấp, trừ trường hợp hoa lợi, lợi tức cũng là tài sản thế chấp theo thỏa thuận.
- Đầu tư để làm tăng giá trị của tài sản thế chấp.
- Nhận lại tài sản thế chấp do người thứ ba giữ và giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp do bên nhận thế chấp giữ khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng thế chấp chấm dứt hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác.
- Được bán, thay thế, trao đổi tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh. Trong trường hợp này, quyền yêu cầu bên mua thanh toán tiền, số tiền thu được, tài sản hình thành từ số tiền thu được, tài sản được thay thế hoặc được trao đổi trở thành tài sản thế chấp.
Trường hợp tài sản thế chấp là kho hàng thì bên thế chấp được quyền thay thế hàng hóa trong kho, nhưng phải bảo đảm giá trị của hàng hóa trong kho đúng như thỏa thuận.
- Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật.
- Được cho thuê, cho mượn tài sản thế chấp nhưng phải thông báo cho bên thuê, bên mượn biết về việc tài sản cho thuê, cho mượn đang được dùng để thế chấp và phải thông báo cho bên nhận thế chấp biết.
Theo quy định tại Điều 323 Bộ luật Dân sự có quy định về Quyền của bên nhận thế chấp, có quy định như sau:
"1. Xem xét, kiểm tra trực tiếp tài sản thế chấp, nhưng không được cản trở hoặc gây khó khăn cho việc hình thành, sử dụng, khai thác tài sản thế chấp.”
Như vậy, sau khi bạn thế chấp ngôi nhà cho bên thế chấp, thì bên nhận thế chấp không được cản trở hoặc gây khó khăn trong việc sử dụng tài sản thế chấp (tức là ngôi nhà mà bạn đang sử dụng). Do đó, ở trường hợp này mà bên nhận thế chấp muốn sử dụng 1 phòng trong ngôi nhà của bạn thì hành động đó là không đúng với quy định của pháp luật.
Trong trường hợp mà bên nhận thế chấp vẫn muốn sử dụng một phòng trong ngôi nhà đó của bạn, thì bạn có thể cho bên nhận thế chấp thuê 1 căn phòng đó (theo quy định tại khoản 6 Điều 321 Bộ luật Dân sự quy định về quyền của bên thế chấp).
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về Người nhận thế chấp sử dụng đất có được sử dụng tài sản thế chấp không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Người nhận thế chấp ngôi nhà có được sử dụng tài sản thế chấp không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Người nhận thế chấp ngôi nhà có được sử dụng tài sản thế chấp không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Nhà đang đi thế chấp tại ngân hàng thì có bán được không?. 02/08/2017   Nhận con nuôi nước ngoài thì người được nhận làm con nuôi có được giữ quốc tịch nước ngoài không?. 02/08/2017   Mẹ trở lại quốc tịch việt Nam, con chưa thành niên nhập quốc tịch Việt Nam như thế nào?. 02/08/2017   Tờ khai đăng ký xác định có quốc tịch Việt Nam và cấp hộ chiếu Việt Nam mới nhất. 02/08/2017   Bố để lại thừa kế, con có quyền từ chối không nhận không?. 01/08/2017   Tự ý thu hoạch rau giúp hàng xóm khi họ vắng nhà có vi phạm luật không?. 01/08/2017   Điều kiện giảm chế độ định mức tiết dạy cho giáo viên phổ thông. 01/08/2017   Điều kiện và thủ tục trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật hiện hành. 01/08/2017   Động vật gây hư hại tài sản bồi thường thế nào?. 01/08/2017   Đã phân chia di sản, xuất hiện người thừa kế mới thì sẽ giải quyết như thế nào? . 01/08/2017   Điều kiện để người nước ngoài nhập quốc tịch Việt Nam theo quy định mới nhất. 01/08/2017   Co sẽ mang quốc tịch nước nào và đăng ký khai sinh ra sao khi bố là người nước ngoài?. 01/08/2017   Chuyển đổi giới tính có cần điều kiện gì không?. 31/07/2017   Khi nào trẻ được xác định lại giới tính?. 31/07/2017   Quy định pháp luật về quyền hiến tặng bộ phận cơ thể của mình cho người khác. 31/07/2017   Thủ tục khai tử theo quy định pháp luật mới nhất. 31/07/2017   Không được hưởng di sản thừa kế thì có nghĩa vụ trả nợ hay không?. 31/07/2017   Đất đai có thể là tài sản cầm cố được không?. 29/07/2017   Súc vật gây thiệt hại thì ai sẽ là người bồi thường thiệt hại?. 29/07/2017   Thực hiện nghĩa vụ liên đới trong việc bồi thường thiệt hại. 29/07/2017

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.