Người sử dụng lao động yêu cầu người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm khi giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp nào không vi phạm pháp luật?

Thứ Bảy, 01/07/2017 | 09:36 GMT+7 | 
Lượt xem: 2169

Tóm tắt tình huống

Anh tôi đang làm tài xế taxi cho một hãng taxi tại Hà Nội từ đầu năm nay. Khi ký hợp đồng lao động, phía công ty của anh tôi có yêu cầu thu một số tiền để đảm bảo thực hiện hợp đồng giữa hai bên. Theo tôi biết thì việc thu tiền này là không đúng pháp luật khi giao kết hợp đồng lao động. Cho tôi hỏi, việc công ty thu tiền của anh tôi khi giao kết hợp đồng lao động như vậy có vi phạm pháp luật không?
Người gửi: Lê Hồng
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Lao động năm 2012;

2. Người sử dụng lao động yêu cầu người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm khi giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp nào thì không vi phạm pháp luật?

Hợp đồng lao động là một hình thức tuyển dụng phổ biến hiện nay khi nước ta đang phát triển nền kinh tế thị trường. Giao kết hợp đồng lao động là một chế định quan trọng trong hợp đồng lao động và Bộ luật lao động. Giao kết hợp đồng lao động là hình thức thiết lập quan hệ lao động và vai trò quan trọng trong quá trình thực hiện hợp đồng và giải quyết những tranh chấp lao động. Tuy nhiên, vấn đề giao kết hợp đồng lao động hiện nay còn nhiều bất cập, nguyên nhân xuất phát từ nhiều phía trong đó có những quy định của pháp luật lao động còn chưa rõ ràng, dẫn đến công tác thực hiện còn chưa thực hiện hiệu quả. Vấn đề bạn thắc mắc nằm trong quy định tại Điều 20 – Bộ luật Lao động 2012 về những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động, cụ thể:
"1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động”.
Như bạn cung cấp thông tin, anh của bạn làm tài xế taxi. Khi giao kết hợp đồng lao động với công ty thì công ty có yêu cầu phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng một số tiền cho công ty cho việc thực hiện hợp đồng. Theo quy định tại khoản 2- Điều 20 – Bộ luật lao động 2012 quy định: "Người sử dụng lao động không được thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng”. Tức là, khi giao kết Hợp đồng lao động người sử dụng lao động không được yêu cầu người lao động phải bảo đảm một số tiền hay tài sản khác nhằm trói buộc, buộc người lao động phải thực hiện đúng hợp đồng lao động đã giao kết. Tuy nhiên, trường hợp, người sử dụng lao động yêu cầu người lao động phải thực hiện một biện pháp bảo đảm như đặt cọc một số tiền hay tài sản khác để bảo đảm cho tài sản của họ khi mà trong thời hạn thực hiện hợp đồng thì người lao động nắm giữ làm phương tiện, đối tượng để tạo ra thành quả lao động. Thực tế hiện nay đã có nhiều trường hợp người sử dụng lao động giao phương tiện, hàng hóa của mình cho người lao động để họ làm việc nhưng bị người lao động lấy mất hay việc bảo quản không được đảm bảo. Người sử dụng lao động chỉ muốn tài sản của mình phải được quản lý, bảo quản bởi người lao động khi mà người lao động đã thực hiện biện pháp bảo đảm với mình. 
Pháp luật hiện hành chưa có quy định rõ ràng về việc những loại hợp đồng lao động với những công việc nào để có thể thực hiện biện pháp bảo đảm. Nhưng thực tế hiện nay, một số các công việc như tài xế taxi, vận chuyển hàng hóa,… người sử dụng lao động vẫn có thể yêu cầu người lao động thực hiện biện pháp đảm bảo như đặt cọc để bảo đảm tài sản của họ được quản lý, bảo quản trong quá trình người lao động hực hiện hợp đồng lao động.
Như vậy, trường hợp anh trai của bạn đang làm tài xế taxi, đặc thù là sử dụng phương tiện có giá trị của công ty trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động nên phía công ty có quyền yêu cầu anh trai bạn phải thực hiện biện pháp bảo đảm để bảo vệ tài sản của họ chứ không phải nhằm trói buộc anh bạn phải thực hiện hợp đồng lao động. Vì vậy, trong trường hợp này, yêu cầu của công ty không vi phạm quy định của pháp luật
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Người sử dụng lao động yêu cầu người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm khi giao kết hợp đồng lao động trong trường hợp nào thì không vi phạm pháp luật? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
 Chuyên viên: Hoàng Thị Nụ
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589