Người thân mất tích bao lâu thì được yêu cầu thông báo tìm kiếm?

Thứ Bảy, 13/04/2019 | 08:57 GMT+7 | 
Lượt xem: 1048
Tôi và vợ có mâu thuẫn với nhau 3 tháng qua. Chúng tôi có nhắn tin với nhau nhưng chưa bao giờ được đối thoại trực tiếp. Người thân của vợ tôi và phía gia đình tôi cũng chỉ nói được 1 đến 2 câu rồi bị cúp máy. Qua cách nhắn tin tôi thấy không phải cách nhắn tin của vợ tôi. Bây giờ tôi dự định trình báo Công an về việc vợ tôi mất tích. Vì trong 3 tháng qua không ai thấy mặt hay gặp vợ tôi. Như vậy tôi có thể báo công an được không ạ?

Nguyễn Đỗ Hoài Nhân.

Bài viết liên quan:
- Khi nào bị tuyên bố là mất tích và thủ tục tuyên bố một người bị mất tích?
- Có thể tuyên bố một người mất tích khi người đó đã biệt tích hơn 03 năm?
- Chồng mất tích 8 năm vợ có được kết hôn với người khác?
- Chồng mất tích quay trở về thì quan hệ hôn nhân được xác định như thế nào?
- Ai là người có thẩm quyền ra thông báo một cá nhân mất tích?

Căn cứ pháp lý:

- Bộ Luật dân sự năm 2015.

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

Theo thông tin bạn cung cấp thì trước tiên bạn nên cần làm rõ rằng liệu vợ bạn có đang ở nhà người thân hay không. Nếu sau khi đã xác minh thông tin thông qua nơi cư trú, gia đình, bạn bè,… của vợ bạn mà vẫn không thấy thông tin thì lúc đó thời gian mà vợ bạn đã vắng mặt tại nơi cư trú mới là 03 tháng.

Mặt khác, căn cứ tại điều 64 Bộ luật dân sự năm 2015:

Điều 64. Yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú và quản lý tài sản của người đó
Khi một người biệt tích 06 tháng liền trở lên thì những người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự và có thể yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp quản lý tài sản của người vắng mặt tại nơi cư trú quy định tại Điều 65 của Bộ luật này.

Theo đó, vợ bạn phải biệt tích 06 tháng liền trở lên mà không một ai biết tin tức thì bạn mới có thể làm đơn yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú.

- Hồ sơ yêu cầu thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú:

  + Đơn yêu cầu

  + Tài liệu, chứng cứ để chứng minh là người bị yêu cầu biệt tích 06 tháng liền trở lên

  + Trường hợp có yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp quản lý tài sản của người vắng mặt thì phải cung cấp tài liệu, chứng cứ về tình hình tài sản của người đó, việc quản lý tài sản hiện có và danh sách những người thân thích của người đó

  Và chi phí tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú do bạn chịu.

Như vậy, nếu vợ bạn mới biệt tích được 03 tháng thì bạn sẽ không yêu cầu thông báo tìm kiếm được. 

Trừ những trường hợp mất tích có dấu hiệu của tội phạm (như bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản, giết người, vô ý làm chết người, hiếp dâm, mua bán người,...) thì nếu có chứng cứ, thông tin về vụ việc bạn nên báo tin ngay cho cơ quan có thẩm quyền để sớm được giải quyết.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh.



VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589
x Cảm ơn quý khách đã truy cập website https://luatvietphong.vn. Nếu có bất kỳ nội dung tư vấn nào chưa hiểu, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số 1900 6589 để được các luật sư tư vấn miễn phí 24/7.