Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Nhà ở được bố mẹ cho trước khi kết hôn sẽ thuộc quyền sở hữu của ai sau khi ly hôn?
Tìm kiếm bài viết

Nhà ở được bố mẹ cho trước khi kết hôn sẽ thuộc quyền sở hữu của ai sau khi ly hôn?

.
Lượt xem: 1311
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt tình huống: 

Chào Luật sư! Mong Luật sư tư vấn cho tôi về vấn đề sau đây: Tôi và vợ đã kết hôn được 5 năm, chúng tôi có một ngôi nhà chung cư hiện tôi và vợ tôi đang sinh sống, là nhà ở duy nhất của vợ chồng tôi, ngôi nhà đó là do bố mẹ tôi cho tôi trước khi chúng tôi kết hôn, nay do mâu thuẫn vợ chồng, không thể giải quyết được, chúng tôi muốn ly hôn, vậy Luật sư cho tôi nếu như chúng tôi ly hôn thì ngôi nhà đó có thuộc về tôi không?
Người gửi: Ngô Sỹ Quý
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014 ( LHN&GĐ).

2. Nhà ở được bố mẹ cho trước khi kết hôn sẽ thuộc quyền sở hữu của ai sau khi ly hôn?

Theo quy định tại Điều 43 LHN&GD quy định về tài sản riêng của vợ chồng:
"1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.
3. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.”
Theo quy định tại Điều 28 LHN&GĐ quy định về áp dụng chế độ tài sản của vợ, chồng:
" 1. Vợ chồng có quyền lựa chọn áp dụng chế độ tài sản theo luật định hoặc chế độ tài sản theo thỏa thuận.
Chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định được thực hiện theo quy định tại các điều từ Điều 33 đến Điều 46 và từ Điều 59 đến Điều 64 của Luật này.
Chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận được thực hiện theo quy định tại các điều 47, 48, 49, 50 và 59 của Luật này.
2. Các quy định tại các điều 29, 30, 31 và 32 của Luật này được áp dụng không phụ thuộc vào chế độ tài sản mà vợ chồng đã lựa chọn.
3. Chính phủ quy định chi tiết về chế độ tài sản của vợ chồng.”
Như vậy, mặc dù bạn và vợ bạn có thỏa thuận về chế độ tài sản theo luật định hay do thỏa thuận đi chăng nữa, thì do đây là ngôi nhà là tài sản riêng của bạn và là nơi ở duy nhất của hai bạn. Do vậy theo quy định tại Điều 31 LHN&GĐ quy định về: Giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng, cụ thể:
"Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng phải có sự thỏa thuận của vợ chồng. Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó nhưng phải bảo đảm chỗ ở cho vợ chồng.” 
Ở đây căn nhà chung cư này là nơi ở duy nhất của vợ chồng anh. Mặt khác căn nhà chung cư đó  thuộc sở hữu riêng của anh (do bố mẹ anh cho anh trước khi kết hôn) nên anh hoàn toàn có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó, nghĩa là sau khi ly hôn thì ngôi nhà đó vẫn thuộc về anh, nhưng vì là ngôi nhà chung cư đó là nơi ở duy nhất của vợ chồng anh, nên sau khi ly hôn anh cần phải bảo đảm chỗ ở cho vợ anh.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Nhà ở được bố mẹ cho trước khi kết hôn sẽ thuộc quyền sở hữu của ai sau khi ly hôn?. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
                                                     Chuyên viên: Nguyễn Thị Châu 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Nhà ở được bố mẹ cho trước khi kết hôn sẽ thuộc quyền sở hữu của ai sau khi ly hôn?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Nhà ở được bố mẹ cho trước khi kết hôn sẽ thuộc quyền sở hữu của ai sau khi ly hôn?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Trách nhiệm, quyền và nghĩa vụ của chồng khi ly thân. 16/06/2017   Nghĩa vụ cấp dưỡng cho con trong trường hợp sống chung như vợ chồng. 16/06/2017   Giành quyền nuôi toàn bộ con sau khi ly hôn có được hay không ?. 15/06/2017   Quy định về đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên. 13/06/2017   Quy định về việc xử lý kết hôn trái pháp luật. 05/06/2017   Dịch vụ luật sư đại diện tranh tụng lĩnh vực Hôn nhân gia đình. 18/05/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án Hôn nhân gia đình. 18/05/2017   Quy định về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng trong việc trả nợ. 12/05/2017   Quy định về việc ly hôn theo yêu cầu của một bên. 12/05/2017   Quy định về việc ly hôn đối với một bên vợ, chồng bị tâm thần. 12/05/2017   Quy định về việc kết hôn cận huyết. 09/05/2017   Quy định thủ tục nhận lại cha, mẹ, con. 05/05/2017   Quy định về việc định đoạt tài sản riêng của vợ hoặc chồng. 05/05/2017   Chồng có được phép cấm vợ gặp con trong thời gian chờ ly hôn không. 05/05/2017   Thủ tục nhập lại hộ khẩu về nhà bố mẹ đẻ sau khi ly hôn. 04/05/2017   Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau ly hôn. 21/04/2017   Quy định quyền và nghĩa vụ nuôi con sau khi ly hôn. 18/04/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn thủ tục ly hôn với người nước ngoài. 18/04/2017   Dịch vụ luật sư tư vấn đăng ký kết hôn với người nước ngoài. 17/04/2017   Thủ tục nhờ mang thai hộ cần những gì?. 13/04/2017

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.