Nhận cầm đồ xe không có giấy tờ bị xử lý thế nào?

Thứ Hai, 15/07/2019 | 17:01 GMT+7 | 
Lượt xem: 1057
Tôi có cửa hàng điện thoại. Cũng gọi là biết nhau ví người này thường mua máy đi động của quán. Một hôm người này có mang 1 chiếc xe qua quán nhờ cầm hộ 3 triệu đi sinh nhật, mà chiếc xe đó ko có giấy tờ. Do khách quen, nên có cầm chiếc xe đó. 3 ngày sau chủ chiếc xe nhìn thấy phở quán tôi, tới chuộc và gọi công an đến thu hồi chiếc xe. Trớ trêu là tôi chỉ bán điện thoại không kinh doanh cần đồ vậy cho tôi hỏi trường hợp như tôi có bị phạt hành chính hay xử lý theo điều khoản nào?

Nguyễn Văn Công

Bài viết liên quan

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến việc nhận cầm cố xe không có giấy tờ.

Bộ luật hình sự năm 2015 có quy định: 

Điều 323. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có
1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
...

Dựa theo thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào quy định trên thì bạn không biết rõ là chiếc xe đó có phải do người khách quen phạm tội mang đến cầm cố hay không, nên bạn sẽ không bị xử lý hình sự trong trường hợp này. Tuy nhiên, bạn lại nhận cầm cố chiếc xe mà không có giấy tờ liên quan nên sẽ bị xử phạt hành chính. Khoản 2 Điều 11 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 11. Vi phạm các quy định về quản lý ngành, nghề kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự
...
2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
...
d) Nhận cầm cố tài sản mà theo quy định tài sản đó phải có giấy tờ sở hữu nhưng không có các loại giấy tờ đó;
đ) Nhận cầm cố tài sản nhưng không có hợp đồng theo quy định;
e) Cầm cố tài sản thuộc sở hữu của người khác mà không có giấy ủy quyền hợp lệ của người đó cho người mang tài sản đi cầm cố;
...

Như vậy, trường hợp của bạn sẽ bị xử phạt hành chính từ 2 triệu đến 5 triệu đồng với hành vi nhận cầm cố tài sản mà không có giấy tờ sở hữu. 

Trên đây là chia sẻ của Công ty Luật Việt Phong về việc nhận cầm cố tài sản không có giấy tờ. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Văn Phương


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589