Nhận nuôi con nuôi thì cả cha và mẹ có được hưởng chế độ sinh con như tự sinh hay không?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:13 GMT+7 | 
Lượt xem: 1885

Tóm tắt câu hỏi:

Nhận nuôi con nuôi thì cả cha và mẹ có được hưởng chế độ sinh con như tự sinh hay không?

Xin chào luật Việt Phong, em có vấn đề muốn nhờ công ty giải đáp. Hai vợ chồng em đều tham gia bảo hiểm xã hội ở công ty. Bởi vì em không thể sinh con nên hai vợ chồng em nhận nuôi con nuôi và bé được hai tháng tuổi rồi. Xin hỏi luật sư, hai vợ chồng em có được cùng hưởng chế độ khi sinh con hay không hay chỉ một mình em được nghỉ. Rất mong được các luật sư giải đáp giúp cho. Xin cảm ơn.

Người gửi: Hoàng Thu Huyền (Hà Nội)

cha mẹ có được hưởng chế độ nghỉ thai sản không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Nhận nuôi con nuôi thì cả cha và mẹ có được hưởng chế độ sinh con như tự sinh hay không?

Đối với chế độ thai sản dành cho người tham gia bảo hiểm xã hội, luật bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện như sau:

Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

Theo đó, chỉ cần bạn và chồng đóng bảo hiểm đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi thì hai vợ chồng sẽ được hưởng chế độ nghỉ sinh con.

Tuy nhiên, khác với trường hợp tự mình sinh con. Đối với trường hợp nhận nuôi con nuôi thì:

Điều 36. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi. Trường hợp cả cha và mẹ cùng tham gia bảo hiểm xã hội đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 2 Điều 31 của Luật này thì chỉ cha hoặc mẹ được nghỉ việc hưởng chế độ.

Như vậy, chỉ có bạn hoặc chồng bạn mới được nghỉ sinh con chứ không phải cả hai vợ chồng đều được nghỉ như trường hợp tự mình sinh con.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Nhận nuôi con nuôi thì cả cha và mẹ có được hưởng chế độ sinh con như tự sinh hay không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589