Nhân viên kỹ thuật làm việc tại đơn vị sự nghiệp có phải là viên chức hay không?

Thứ Sáu, 10/03/2017 | 11:29 GMT+7 | 
Lượt xem: 2935

Tóm tắt tình huống

Nhân viên kỹ thuật làm việc tại đơn vị sự nghiệp có phải là viên chức hay không?

Tôi đang công tác tại trường trung học phổ thông, công việc là quản lý đồ dùng dạy học nhưng mã ngạch được hưởng lương từ năm 1998 đến nay là Nhân viên kỹ thuật (01.007). Tôi xin hỏi hiện tại tôi thuộc diện nhân viên lao động hay viên chức và các chế độ khi giải quyết áp dụng theo Luật lao động hay Luật viên chức? Tôi trân trọng cảm ơn!

Người gửi: Giấu tên


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn,công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Cơ sở pháp lý 

- Luật viên chức năm 2010;

- Nghị định 41/2012/ NĐ-CP quy định về vị trí việc làm trong đơn vị sự nghiệp công lập;

- Nghị định 29/2012/NĐ-CP về tuyển dụng, sử dụng viên chức;

- Thông tư 12/2102 TT-BNV quy định về chức danh nghề nghiệp và thay đổi chức danh nghề nghiệp đối với viên chức;

2/ Nhân viên kỹ thuật làm việc tại đơn vị sự nghiệp có phải là viên chức hay không?

Để biết bạn là viên chức hay nhân viên lao động thì cần căn căn cứ vào quy định sau để xác định:

"Điều 2 Luật Viên chức năm 2010 quy định: "Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật”.

Từ định nghĩa trên,viên chức bao gồm những đặc điểm sau đây:

Thứ nhất, phải là công dân Việt Nam.

Thứ hai, về chế độ tuyển dụng: Viên chức phải là người được được tuyển dụng theo vị trí việc làm. Theo đó, căn cứ đầu tiên để tuyển dụng viên chức là vị trí việc làm. Ngoài ra, Điều 20 Luật Viên chức năm 2010 quy định cụ thể hơn về chế độ tuyển dụng như sau:"Việc tuyển dụng viên chức phải căn cứ vào nhu cầu công việc, vị trí việc làm, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và quỹ tiền lương của đơn vị sự nghiệp công lập”.

Vị trí việc làm được hiểu là "công việc hoặc nhiệm vụ gắn với chức danh nghề nghiệp hoặc chức vụ quản lí tương ứng, là căn cứ xác định số lượng người làm việc, cơ cấu viên chức để thực hiện việc tuyển dụng, sử dụng và quản lí viên chức trong đơn vị sự nghiệp công lập”. (Điều 2 Nghị định 41/2012NĐ-CP).

Chức danh nghề nghiệp được hiểu là: 1. Chức danh nghề nghiệp là tên gọi thể hiện trình độ, năng lực chuyên môn, nghiệp vụ của viên chức trong từng lĩnh vực nghề nghiệp; được sử dụng làm căn cứ để thực hiện công tác tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức. (Điều 2 thông tư 12/2013 TT-BNV)

Vị trí việc làm có thể có một hoặc nhiều công việc, có tính thường xuyên, liên tục chứ không bao gồm những công việc thời vụ, tạm thời. Để được tuyển dụng vào vị trí việc làm thì phải thông qua một trong hai phương thức tuyển dụng Viên chức: thi tuyển hoặc xét tuyển (Điều 23 Luật Viên chức năm 2010).

Bên cạnh đó Khoản 1 Điều 3 Nghị định 29/2012 /NĐ-CP quy định về việc phân loại viên chức như sau:

"1. Theo vị trí việc làm, viên chức được phân loại như sau:

a) Viên chức quản lý bao gồm những người quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật viên chức;

b) Viên chức không giữ chức vụ quản lý bao gồm những người chỉ thực hiện chuyên môn nghiệp vụ theo chức danh nghề nghiệp trong đơn vị sự nghiệp công lập”

Bên cạnh đó có các chế độ về nơi làm việc, hưởng lương…

Kết luận: Theo nhận định nêu trên bạn là nhân viên kỹ thuật bạn không nói rõ mình được tuyển dụng theo hình thức xét tuyển hay thi tuyển,, bạn có được tuyển dụng theo chức danh nghề nghiệp hay không? Ví dụ đối với trường trung học cơ sở thì giáo viên được tuyển dụng theo hình thức thi tuyển với chức năng nghề nghiệp nhất định có thể là giáo viên địa lý, toán học. Do đó chúng tôi không thể xác định cụ thể cho bạn được. Tuy nhiên theo những nhận định nêu trên có thể nhận định bạn là viên chức

Khi là viên chức mà bạn ký hợp đồng lao động với trường học với vai trò là nhân viên kỹ thuật các chế độ của bạn chịu sự điều chỉnh của Bộ luật Lao động năm 2012 và nội quy của trường, bên cạnh đó bạn hưởng các chế độ theo Luật Viên chức năm 2010.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phongvề Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với phần diện tích đất tăng thêm? Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Trần Thị Ngọc

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589