Nhiều người cùng đứng tên trong một sổ đỏ có được không?

Thứ Sáu, 27/04/2018 | 08:56 GMT+7 | 
Lượt xem: 1208

Tóm tắt câu hỏi:

Hiện tại tôi và mẹ tôi đứng tên chung một sổ đỏ giờ có thể thêm một người khác vào sổ mà người đó không phải người trong gia đình có được không? Mong luật sư tư vấn giúp. Tôi xin cảm ơn.
Người gửi: Tùng Lâm
Bài viết liên quan:
- Xin cấp sổ đỏ đối với đất nhận chuyển nhượng nhưng không có hợp đồng
- Đo lại đất để lập mốc xây dựng nhưng bị sai so với sổ đỏ
- Điều kiện cấp sổ đỏ/sổ hồng cho chủ sở hữu là người nước ngoài
- Đất chưa tách sổ đỏ có được bán không? Chi phí và trình tự thủ tục để tách sổ đỏ như thế nào?
- Làm đơn yêu cầu huỷ sổ đỏ nhà hàng xóm


Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin tư vấn cho bạn như sau:

1.Căn cứ pháp lý

- Luật đất đai 2013

2.Nhiều người cùng đứng tên trong một sổ đỏ có được không?

Căn cứ vào Khoản 2, Điều 98 Luật đất đai 2013 quy định như sau:
"Điều 98. Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất
2. Thửa đất có nhiều người chung quyền sử dụng đất, nhiều người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất thì Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải ghi đầy đủ tên của những người có chung quyền sử dụng đất, người sở hữu chung nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất và cấp cho mỗi người 01 Giấy chứng nhận; trường hợp các chủ sử dụng, chủ sở hữu có yêu cầu thì cấp chung một Giấy chứng nhận và trao cho người đại diện”.
Theo quy định trên thì dù người thứ ba có không phải là thành viên trong gia đình bạn thì vẫn hoàn toàn có thể xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đứng tên ba người nếu như cả ba người đều có chung quyền sử dụng đất và chung quyền sở hữu với tài sản gắn liền với đất. Sau đó bạn, mẹ bạn và người thứ ba mỗi người có thể được cấp riêng một Giấy chứng nhận hoặc có thể được cấp chung một Giấy chứng nhận và giao cho một trong ba người đại diện giữ nếu như có yêu cầu.
Trên đây là tư vấn từ Luật Việt Phong về việc nhiều người cùng đứng tên trong một sổ đỏ. Chúng tôi hy vọng quý khách có thể vận dụng được các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào liên quan , hoặc cần tư vấn, giải đáp quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Phạm Thu Hằng
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589