Phó giám đốc có được kí thay Giám đốc lúc giám đốc đi vắng không?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 15:35 GMT+7 | 
Lượt xem: 4183

Tóm tắt câu hỏi:

Giám đốc chúng tôi đi vắng, đã ủy quyền cho Phó giám đốc kí thay ông ấy hợp đồng mua bán nội thất với công ty mỹ nghệ Đô Thành. Trong điều lệ công ty có quy định tất cả các hợp đồng kinh doanh sẽ phải do Giám đốc trực tiếp kí. Tuy nhiên, trong lúc giám đốc đi vắng lại có công ty Nam Sơn đến kí hợp đồng. Vì nghĩ giám đốc đã ủy quyền cho phó Giám đốc kí hợp đồng rồi nên giờ để cho phó Giám đốc kí thay. Hợp đồng đã thực hiện nhưng lúc Giám đốc trở về đã xem hợp đồng và không đồng ý điều khoản trong hợp đồng và yêu cầu hủy hợp đồng với công ty Nam Sơn. Chúng tôi không biết phải làm như thế nào. Xin hỏi luật sư, hợp đồng với công ty Nam Sơn có thể hủy được hay không? Mong luật sư tư vấn giúp cho.

Người gửi:Trần Văn Sơn (Hà Nội)

ủy quyền

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Phó giám đốc có được kí thay Giám đốc lúc giám đốc đi vắng không?

Theo Bộ luật Dân sự năm 2005 về Đại diện ủy quyền:

Điều 142. Đại diện theo uỷ quyền

1. Đại diện theo uỷ quyền là đại diện được xác lập theo sự uỷ quyền giữa người đại diện và người được đại diện.

2. Hình thức uỷ quyền do các bên thoả thuận, trừ trường hợp pháp luật quy định việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản.

Điều 144. Phạm vi đại diện

1. Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Phạm vi đại diện theo uỷ quyền được xác lập theo sự uỷ quyền.

3. Người đại diện chỉ được thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.

4. Người đại diện phải thông báo cho người thứ ba trong giao dịch dân sự biết về phạm vi đại diện của mình.

5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Theo đó, người được ủy quyền sẽ chỉ thực hiện trong phạm vi được ủy quyền.

Theo như bạn nói, phó Giám đốc công ty sẽ chỉ có thẩm quyền đối với hợp đồng kí kết giữa công ty và công ty Đô Thành. Như vậy, phó giám đốc công ty bạn chỉ được trao thẩm quyền trong phạm vi đó và không có thẩm quyền kí kết hợp đồng với công ty Nam Sơn.

Ngoài ra, theo Bộ luật này, hậu quả pháp lý của những giao dịch vượt quá thẩm quyền là:

Điều 146. Hậu quả của giao dịch dân sự do người đại diện xác lập, thực hiện vượt quá phạm vi đại diện

1. Giao dịch dân sự do người đại diện xác lập, thực hiện vượt quá phạm vi đại diện không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ của người được đại diện đối với phần giao dịch được thực hiện vượt quá phạm vi đại diện, trừ trường hợp người được đại diện đồng ý hoặc biết mà không phản đối; nếu không được sự đồng ý thì người đại diện phải thực hiện nghĩa vụ đối với người đã giao dịch với mình về phần giao dịch vượt quá phạm vi đại diện.

2. Người đã giao dịch với người đại diện có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hoặc huỷ bỏ giao dịch dân sự đối với phần vượt quá phạm vi đại diện hoặc toàn bộ giao dịch dân sự và yêu cầu bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp người đó biết hoặc phải biết về việc vượt quá phạm vi đại diện mà vẫn giao dịch.

3. Trong trường hợp người đại diện và người giao dịch với người đại diện cố ý xác lập, thực hiện giao dịch dân sự vượt quá phạm vi đại diện mà gây thiệt hại cho người được đại diện thì phải chịu trách nhiệm liên đới bồi thường thiệt hại.

Như vậy, giao dịch với công ty Nam Sơn là giao dịch vô hiệu và bị hủy.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Phó giám đốc có được kí thay Giám đốc lúc giám đốc đi vắng không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589