Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật bảo hiểm » Phó trưởng Công an xã có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?
Tìm kiếm bài viết

Phó trưởng Công an xã có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

.
Lượt xem: 25
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Tôi làm Phó trưởng Công an xã từ năm 2000. Đến năm 2019 thì làm Trưởng Công an xã, trong thời gian làm Phó trưởng Công an xã tôi có được tính công bảo hiểm xã hội không?
Nguyễn Đình Quỳnh

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lí:
- Luật Bảo hiểm xã hội 2014, sửa đổi, bổ sung 2018
- Nghị định 92/2009/NĐ-CP Về chức danh, số lượng, một số chế độ,chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã
- Nghị định số 29/2013/NĐ-CP ngày 08/4/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ
- Pháp lệnh số 06/2008/PL-UBTVQH12 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội: Pháp lệnh Công an xã 2008


Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến vấn đề: Phó trưởng Công an xã có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?

Trước hết, căn cứ vào Khoản 2, Điều 3, Nghị định 92/2009/NĐ-CP, Trưởng Công an xã thuộc là công chức cấp xã:

2. Công chức cấp xã có các chức danh sau đây:
a) Trưởng Công an;
b) Chỉ huy trưởng Quân sự;
c) Văn phòng - thống kê;
d) Địa chính - xây dựng - đô thị và môi trường (đối với phường, thị trấn) hoặc địa chính - nông nghiệp - xây dựng và môi trường (đối với xã);
đ) Tài chính - kế toán;
e) Tư pháp - hộ tịch;
g) Văn hoá - xã hội.

Căn cứ vào Khoản 3, Điều 14, Nghị định 92/2009/NĐ-CP 

Điều 14. Phụ cấp và khoán kinh phí đối với những người hoạt động  không chuyên trách
3. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trình Hội đồng nhân dân cùng cấp quy định chức danh những người hoạt động không chuyên trách; mức phụ cấp cụ thể của từng chức danh; mức phụ cấp kiêm nhiệm chức danh; mức khoán kinh phí chi trả phụ cấp đối với những người hoạt động không chuyên trách theo loại đơn vị hành chính cấp xã, loại thôn, tổ dân phố phù hợp quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều này; quy định mức khoán kinh phí hoạt động của các đoàn thể ở cấp xã theo số lượng những người hoạt động không chuyên trách quy định tại Điều 13 Nghị định này bảo đảm phù hợp với tình hình thực tế của địa phương.

Theo quy định trên, Phó trưởng công an xã là người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã nếu được UBND cấp tỉnh trình HĐND cùng cấp và được HĐND quyết định. 

Ngoài ra, căn cứ vào Khoản 1, Điều 2, Luật bảo hiểm xã hội 2018 sửa đổi, bổ sung Luật Bảo hiểm xã hội 2014, các đối tượng là công dân Việt Nam tham gia BHXH bắt buộc bao gồm

Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;
c) Cán bộ, công chức, viên chức;
d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;
đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;
e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;
g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật Người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;
h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

Như vậy, Trưởng Công an xã thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Phó trưởng Công an xã mà được HĐND cấp tỉnh quyết định thuộc các chức danh người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã thì cũng thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc; trường hợp không thuộc các chức danh người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã thì có thể tham gia BHXH tự nguyện. 

Liên quan đến câu hỏi của bạn, nếu trong thời gian giữ chức Phó trưởng Công an xã, mà được HĐND quyết định thuộc các chức danh hoạt động không chuyên trách thì thời gian đó được tính là thời gian bạn tham gia BHXH. Từ năm 2019, khi giữ chức Trưởng Công an xã thì đương nhiên bạn được tính là tham gia BHXH bắt buộc.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Phó trưởng Công an xã có thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
 

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Phó trưởng Công an xã có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Phó trưởng Công an xã có thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Được hưởng tiền tuất tháng có bị cắt tiền trợ cấp tuổi già không. 09/06/2021   Thẻ bảo hiểm y tế có được cấp, đổi lại không?. 01/03/2021   Quy định hiện hành về mức đóng bảo hiểm y tế. 03/03/2021   Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế. 01/03/2021   Thời gian nghỉ sinh con có cần đóng bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội không? . 01/03/2021   Vợ sinh con thì chồng được nghỉ bao nhiêu ngày? . 22/02/2021   Chế độ bảo hiểm xã hội đối với người nghỉ hưu trước tuổi . 22/02/2021   Doanh nghiệp chậm đóng bảo hiểm y tế. 06/03/2020   Sai thông tin ngày sinh trên giấy khai sinh và giấy chứng tử có được hưởng bảo hiểm xã hội?. 25/10/2019   Một người có được dùng cùng lúc 2 thẻ bảo hiểm y tế?. 23/10/2019   Giáo viên đang trong thời gian nghỉ thai sản có phải đóng các loại quỹ vì người nghèo, lũ lụt, .... 07/10/2019   Điều kiện được hưởng chế độ thai sản. 16/09/2019   Hồ sơ, thủ tục nhận BHXH một lần. 11/09/2019   Có được sử dụng song song hai bảo hiểm y tế không?. 03/09/2019   Mức lương được hưởng khi tham gia đóng bảo hiểm xã hội trên 20 năm?. 22/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện nợ bảo hiểm xã hội qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện bảo hiểm qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn bảo hiểm y tế qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về bảo hiểm xã hội qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019   Chế độ tử tuất theo quy định của pháp luật hiện hành. 02/08/2019
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.