Phòng sinh hoạt công cộng trong nhà chung cư

Chủ Nhật, 08/01/2017 | 13:45 GMT+7 | 
Lượt xem: 7257

Tóm tắt câu hỏi:

Phòng sinh hoạt công cộng trong nhà chung cư

Kính gửi công ty luật Việt Phong, hiện nay công ty tôi đang quản lý nhà chung cư 51, chung cư này có 1 phòng công cộng hoàn toàn không sử dụng. Tôi đang muốn tư vấn cho chung cư cho thuê phòng công cộng mở siêu thị phục vụ cho bà con chung cư. Xin hỏi cần phải thực hiện thủ tục gì? Và có ảnh hưởng đến việc cấp giấy chứng nhận sở hữu căn hộ hay không?

Xin chân thành cảm ơn công ty!

Người gửi: Hồ Ngọc Khánh (Lai Châu)

chung-cu

( Ảnh minh họa:Internet)
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý:

Luật nhà ở năm 2014;

Nghị định số 95/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật nhà ở.

2/ Phòng sinh hoạt công cộng trong nhà chung cư.

Theo quy định của Luật nhà ở năm 2014, phòng sinh hoạt cộng đồng thuộc sở hữu chung của các chủ sở hữu nhà chung cư:

” Điều 100. Phần sở hữu riêng và phần sở hữu chung của nhà chung cư

Phần sở hữu chung của nhà chung cư bao gồm:

a) Phần diện tích còn lại của nhà chung cư ngoài phần diện tích thuộc sở hữu riêng quy định tại khoản 1 Điều này; nhà sinh hoạt cộng đồng của nhà chung cư;”

Đoạn 2 khoản 10 Điều 80 Nghị định số 95/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật nhà ở quy định về cơ chế quản lý, sử dụng nhà sinh hoạt công cộng như sau:

” Nhà sinh hoạt cộng đồng do Hội nghị nhà chung cư quyết định giao cho Ban quản trị nhà chung cư hoặc đơn vị quản lý vận hành nhà chung cư quản lý; nhà sinh hoạt cộng đồng phải được sử dụng đúng mục đích vào sinh hoạt của cả cộng đồng các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư; nghiêm cấm sử dụng nhà này vào mục đích riêng của các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư, cho thuê, cho mượn, sử dụng vào các mục đích khác không phải phục vụ cho sinh hoạt chung của các chủ sở hữu, người sử dụng nhà chung cư.”

Pháp luật về nhà ở quy định nhà chung cư buộc phải có nhà sinh hoạt cộng đồng và cho dù không được sử dụng cũng không được sử dụng sai mục đích. Vậy nên, nếu muốn cho thuê phòng sinh hoạt cũ, bạn phải bố trí phòng thay thế theo đúng tiêu chuẩn về xây dựng để đảm bảo yêu cầu trên. Do nhà sinh hoạt cộng đồng do Hội nghị nhà chung cư giao cho công ty bạn quản lý nên khi thực hiện kế hoạch bạn phải đề nghị Hội nghị nhà chung cư quyết định rồi sau đó mới được thực hiện.

Về vấn đề cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở không bị ảnh hưởng bởi dự định của bạn. Tuy nhiên, lưu ý rằng, phòng sinh hoạt là tài sản chung của các chủ sở hữu các căn hộ nên không được lấy phòng thuộc sở hữu chung để thay thế. Trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Trên đây là tư vấn của Công ty luật Việt Phong về phòng sinh hoạt công cộng trong nhà chung cư. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589