Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 15:03 GMT+7 | 
Lượt xem: 3276

Tóm tắt câu hỏi:

Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào?

Chào luật Việt Phong, tôi muốn hỏi về vi phạm giao thông như sau. Tôi vi phạm giao thông bị CSGT tịch thu giấy phép lái xe và hẹn trong vòng 10 ngày phải lên kho bạc Nhà nước nộp tiền. Tuy nhiên vì ngay sau đó tôi phải đi công tác nên không đến nộp đúng hạn được. Cho đến nay tôi đã bị quá hạn nộp khoảng 3 tháng rồi. Tôi muốn hỏi giờ tôi lên lấy lại còn được không? Nếu được thì tôi phải lên đâu để lấy? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Vũ Anh (Hà Nội)

Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào anh! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của anh, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho anh như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật xử phạt vi phạm hành chính năm 2012

2/ Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào?

Trường hợp của bạn vẫn được nhận lại giấy phép lái xe tuy nhiên mức phạt sẽ có sự thay đổi.

Cụ thể, căn cứ vào Khoản 1 Điều 78 của Luật xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định về xử phạt quá hạn nộp phạt vi phạm hành chính như sau:

1. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ trường hợp đã nộp tiền phạt quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này. Nếu quá thời hạn nêu trên, thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã quá hạn nộp phạt khoảng 3 tháng nên mỗi ngày bạn chậm nộp phạt thì bạn sẽ phải nộp thêm 0.05% trên tổng số tiếp phạt chưa nộp. Như vậy bạn sẽ phải nộp số tiền phạt trước đó và số tiền phạt do nộp chậm. Bạn cần lên Đội cảnh sát giao thông đã tiến hành xử phạt mình để được hướng dẫn làm thủ tục nộp phạt và nhận lại giấy phép lái xe.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quá hạn nộp phạt vi phạm giao thông bị xử lý như thế nào? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589