Quy định của pháp luật về việc đi cai nghiện bắt buộc

Thứ Tư, 03/07/2019 | 09:17 GMT+7 | 
Lượt xem: 1072
Cháu tôi là nữ, sinh năm 1999, hộ khẩu thường trú tại xã Sông Bình, huyện Bắc Bình, tỉnh Bình Thuận. Ngày 30/5 cháu có vô Sài Gòn chơi với nhóm bạn cũ, đêm đó cháu bị công an xã Tam Thới Hiệp, huyện Hóc môn bắt cùng với 5 người nữa. Chiều ngày 31/5 cả nhóm bị chuyển lên trại ở Nhị Xuân. Ngày 1/6 gia đình có lên trại nhưng không được gặp cháu, trại hẹn ngày 13/6 mới được gặp. Đến ngày 13/6 vừa qua gia đình có lên trại và được gặp cháu, nghe cháu nói là đêm đó cháu mới tới thôi chứ chưa chơi hàng đá, vào trại trong 2 tuần qua thì cháu cùng một đứa bạn gái được xác nhận không nghiện nên hàng ngày được giao làm nhiệm vụ đi đưa cơm cho mọi người. Nhưng ở trại cũng như cơ quan chủ quản trại không thấy có liên lạc gì với gia đình cũng như chính quyền địa phương nơi cháu cư trú để có hướng giải quyết. Trước giờ gia đình không biết cháu có sử dụng hàng đá lần nào không nhưng ở địa phương thì chưa có bị bắt hay quản lý lần nào cả.
Nay tôi mong Văn phòng luật sư cho ý kiến để giải quyết sự việc. Có thể giúp tư vấn cho gia đình cách giải quyết hay nhận trợ giúp trọn gói để bảo lãnh cháu được về với gia đình.
Xin cảm ơn.

Nguyễn Ngọc Trì.

Bài viết liên quan:
- Khi nào thì người nghiện bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc và thời gian bao lâu?
- Bị tái nghiện sau khi cai nghiện thì có bị đưa đi cai nghiện bắt buộc không?
- Thủ tục đưa người nghiện vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
- Khi nào đưa người nghiện vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
- Quy định về bảo lãnh người nghiện ma túy bị đưa đi cai nghiện bắt buộc

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến cai nghiện.

Theo thông tin bạn cung cấp thì con gái chị nói rằng chưa từng chơi đá mà chỉ đến đấy thì con bạn chắc chắn sẽ không nghiện. Căn cứ vào điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

Điều 96. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
1. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định.

Theo đó, đối tượng áp dụng biện pháp cai nghiện bắt buộc chắc chắn phải là người nghiện ma túy. Như cung cấp thì con bạn chưa từng dùng ma túy, nhưng lại bị bắt đi cai nghiện thì phía Công an đã hoàn toàn sai. 

Hơn nữa, căn cứ vào điều 90 và điều 103 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

Điều 90. Đối tượng áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn
...
4. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định.
...

Điều 103. Lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
1. Việc lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với người nghiện ma túy quy định tại Điều 96 của Luật này được thực hiện như sau:
...
b) Đối với người nghiện ma túy không cư trú tại nơi người đó có hành vi vi phạm pháp luật thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã phải xác minh; trường hợp xác định được nơi cư trú thì có trách nhiệm chuyển người đó kèm theo biên bản vi phạm về địa phương để xử lý; trường hợp không xác định được nơi cư trú của người đó thì lập hồ sơ đề nghị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.
Hồ sơ đề nghị gồm có biên bản vi phạm; bản tóm tắt lý lịch; tài liệu chứng minh tình trạng nghiện ma túy hiện tại của người đó; tài liệu chứng minh người đó đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn về hành vi nghiện ma túy; bản tường trình của người nghiện ma túy;
c) Công an cấp xã có trách nhiệm giúp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cùng cấp thu thập các tài liệu và lập hồ sơ đề nghị quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này
...

Theo thông tin cung cấp, con bạn có hộ khẩu thường trú tại xã Sông Bình, huyện Bắc Bình, tỉnh Bình Thuận nên dù con bạn có hành vi vi phạm pháp luật ở một nơi khác thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã phải xác minh và có trách nhiệm chuyển con bạn kèm theo biên bản vi phạm về địa phương để xử lý chứ không phải là bắt con bạn ở trong trại như vậy.

Vì vậy, gia đình bạn có thể làm đơn khiếu nại căn cứ vào điều 7 Luật khiếu nại 2011:

Điều 7. Trình tự khiếu nại
1. Khi có căn cứ cho rằng quyết định hành chính, hành vi hành chính là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình thì người khiếu nại khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định hành chính hoặc cơ quan có người có hành vi hành chính hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết lần đầu hoặc quá thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khiếu nại lần hai đến Thủ trưởng cấp trên trực tiếp của người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu hoặc khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
Trường hợp người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai hoặc hết thời hạn quy định mà khiếu nại không được giải quyết thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật tố tụng hành chính.
...


Như vậy, thứ nhất con bạn chưa từng sử dụng ma túy nên chắc chắn sẽ không nghiện. 
               Thứ hai, dù con bạn có sử dụng ma túy đá đi nữa nhưng lại có địa chỉ thường trú thì sau khi xác minh con bạn phải được chuyển về địa phương để giải quyết.
Cho nên, gia đình bạn có thể làm đơn khiếu nại đối với phía Công an và Chủ tịch UBND xã Tam Thới Hiệp về hành vi, quyết định của họ.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về các vấn đề pháp lý liên quan cai nghiện. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Diệu Linh
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589