Quy định đóng tiền sử dụng đất đối với đất tái định cư

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:42 GMT+7 | 
Lượt xem: 7951

Tóm tắt câu hỏi:

Quy định đóng tiền sử dụng đất đối với đất tái định cư.

Chào luật sư! Năm 2006, nhà, đất của tôi bị quy hoạch làm bệnh viện (Đồng Nai) và được quyết định đền bù đất tái định cư. Chúng tôi định làm sổ vào thời gian đó. Nhưng do có chút quan liêu ở Sở tài nguyên môi trường nên không làm. Đến nay, chúng tôi quyết định làm sổ. Thì cục thuế yêu cầu đóng tiền sử dụng đất.

Cách tính tiền sử dụng đất: Giá đất của loại đất trước khi chuyển mục đích: 0đ. Người sử dụng đất nộp tiền sử dụng đất theo mức: 300,000đ (QD 5745/UBT).Với 200 met vuông. Chúng tôi phải đóng 60 triệu tiền sử dụng đất.

 Xin cho hỏi là:

– Đất tái định cư là loại đất gì? ( Trong khi thu hồi đất nhà tôi gồm đất nông nghiệp và đất thổ cư)

– Đất tái định cư cũng phải đóng tiền sử dụng đất?

– Tiền sử dụng đất có phải là tiền chuyển đất nông nghiệp sang đất ở (đất thổ cư) không?

Người gửi: Nguyễn Thị Thùy Linh (Phú Thọ).

Quy định đóng tiền sử dụng đất đối với đất tái định cư

 

Luật sư tư vấn

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn pháp luật Công ty TNHH tư vấn Luật Việt Phong. Sau đây chúng tôi xin được giải quyết thắc mắc của bạn như sau:

1, Căn cứ pháp lí

-Luật đất đai năm 2013;

-Nghị định số 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất.

2, Nội dung tư vấn

a, Đất tái định cư là loại đất gì?

Đất tái định cư được hiểu là đất do nhà nước thu hồi của dân , di dời dân đến nơi ở mới và cấp đất cho họ làm ăn sinh sống tại nơi ở mới. 

Quá trình thực hiện bao gồm: 

-Thu hồi đất: Nhà nước ra quyết định hành chính để thu hồi lại quyền sử dụng đất hoặc thu lại đất đã giao cho xã, phường, thị trấn nào đó theo quy định luật đất đai năm 2003. 

-Bồi thường thiệt hại: Khi nhà nước thu hồi quyền sử dụng đất của người dân thì phải bồi thường một khoản tiền và đất đai mới để khôi phục lại giá trị tài sản, nguồn sinh sống, lợi ích vật chất và tinh thần theo nghĩa rộng cho người dân nhằm giúp họ có nơi ở mới tốt hơn.

-Hỗ trợ người dân : Là việc Nhà nước giúp đỡ người bị thu hồi thông qua đào tạo nghề mới, bố trí nơi làm việc, trợ cấp kinh phí di dời đến địa điểm mới. Sau khi nhận được bồi thường, người dân có trách nhiệm phải di dời đến nơi ở mới. 

b, Đất tái định cư có phải đóng tiền sử dụng đất không?

Thông tin bạn cung cấp là nhà và đất của bạn bị Nhà nước thu hồi để làm bệnh viện. Sau khi thu hồi, Nhà nước đã đền bù đất tái định cư. Đối với phần đất tái định cư này, Cục thuế yêu cầu đóng tiền sử dụng đất.

Điều 86 Luật đất đai năm 2013 quy định về Bố trí tái định cư cho người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở:

"Điều 86. Bố trí tái định cư cho người có đất ở thu hồi mà phải di chuyển chỗ ở

1. Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Ủy ban nhân dân cấp huyện giao trách nhiệm bố trí tái định cư phải thông báo cho người có đất ở thu hồi thuộc đối tượng phải di chuyển chỗ ở về dự kiến phương án bố trí tái định cư và niêm yết công khai ít nhất là 15 ngày tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư trước khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt phương án bố trí tái định cư.

Nội dung thông báo gồm địa điểm, quy mô quỹ đất, quỹ nhà tái định cư, thiết kế, diện tích từng lô đất, căn hộ, giá đất, giá nhà tái định cư; dự kiến bố trí tái định cư cho người có đất thu hồi.

2. Người có đất thu hồi được bố trí tái định cư tại chỗ nếu tại khu vực thu hồi đất có dự án tái định cư hoặc có điều kiện bố trí tái định cư. Ưu tiên vị trí thuận lợi cho người có đất thu hồi sớm bàn giao mặt bằng, người có đất thu hồi là người có công với cách mạng.

Phương án bố trí tái định cư đã được phê duyệt phải được công bố công khai tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, địa điểm sinh hoạt chung của khu dân cư nơi có đất thu hồi và tại nơi tái định cư.

3. Giá đất cụ thể tính thu tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư, giá bán nhà ở tái định cư do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định.

4. Trường hợp người có đất thu hồi được bố trí tái định cư mà tiền bồi thường, hỗ trợ không đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu thì được Nhà nước hỗ trợ tiền đủ để mua một suất tái định cư tối thiểu.

Chính phủ quy định cụ thể suất tái định cư tối thiểu cho phù hợp với điều kiện từng vùng, miền và địa phương.”

Căn cứ vào khoản 3 Điều 86 thì giá đất cụ thể để tính tiền sử dụng đất tại nơi tái định cư do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quyết định.

Vì thế, bạn vẫn phải đóng tiền sử dụng đất đối với đất tái định cư.

c, Tiền sử dụng đất có phải là tiền chuyển đất nông nghiệp sang đất ở (đất thổ cư) không?

Khoản 21 Điều 3 Luật đất đai năm 2013 quy định:

"21. Tiền sử dụng đất là số tiền mà người sử dụng đất phải trả cho Nhà nước khi được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất.”

Ngoài ra, để hiểu thêm về vấn đề này, có thể tham khảo Nghị định số 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất từ Điều 4 đến Điều 9.

Do đó, tiền sử dụng đất phải trả trong nhiều trường hợp khác nhau như được Nhà nước giao đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, công nhận quyền sử dụng đất đối với một số trường hợp cụ thể chứ không chỉ riêng là tiền chuyển đất nông nghiệp sang đất ở.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định đóng tiền sử dụng đất đối với đất tái định cư. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589