Quy định pháp luật liên quan đến khai thác, chuyển nhượng đất rừng sản xuất

Thứ Năm, 13/09/2018 | 16:27 GMT+7 | 
Lượt xem: 1970

Đất rừng sản xuất nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất có được tự ý chuyển nhượng và khai thác không ạ?

Đặng Xuân Tuấn

Bài viết liên quan:
Chuyển nhượng đất ở sang đất xây dựng trụ sở công ty cần những thủ tục gì?
Điều kiện chuyển nhượng đất thuộc khu vực rừng phòng hộ
Chuyển nhượng đất ở có thể bị xử phạt hành chính hay không?
Hợp đồng chuyển nhượng đất đai vô hiệu do bị lừa dối
Có được chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở không?

Căn cứ pháp lý: 

- Luật đất đai 2013

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo dữ kiện bạn đưa ra, có thể thấy bạn đang cần được tư vấn về các vấn đề pháp lý liên quan đến đất rừng sản xuất  
  • Thứ nhất, với đối tượng được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất là tổ chức. Trong trường hợp này, tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có các quyền và nghĩa vụ được quy định tại Điều 173 Luật đất đai 2013.

Điều 173. Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất
1. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này.
2. Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; không được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

Theo đó, tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất được phép khai thác theo quy định của pháp luật nhưng không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

  • Thứ hai, với đối tượng được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân. Theo điều 10 Luật đất đai 2013 quy định 

Điều 10. Phân loại đất
Căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:
1. Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất sau đây:
……
c) Đất rừng sản xuất;

Như vậy, quyền và nghĩa vụ của đối tượng sử dụng đất được áp dụng theo Điều 179 Luật đất đai 2013 quy định:

Điều 179. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất
1. Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao trong hạn mức; đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất; đất nhận chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho, nhận thừa kế thì có các quyền và nghĩa vụ sau đây:
a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;
b) Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác;
c) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật;

Theo đó, hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất nông nghiệp trong hạn mức không thu tiền sử dụng đất có quyền khai thác và chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo đúng quy định của pháp luật. Như vậy, hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước giao đất rừng sản xuất không thu tiền sử dụng đất được quyền chuyển nhượng và khai thác. Trong trường hợp đối tượng được Nhà nước giao đất rừng sản xuất không thu tiền sử dụng đất là tổ chức thì chỉ được quyền khai thác, không có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về quyền và nghĩa vụ sử dụng đất được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trang Huyền

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589