Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Quy định về án phí và giải quyết tài sản khi ly hôn
Tìm kiếm bài viết

Quy định về án phí và giải quyết tài sản khi ly hôn

.
Lượt xem: 688
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Việc là sau khi ly hôn với ba em thì mẹ em có kết hôn với 1 người (em tạm gọi là dượng) và sinh 1 bé gái hiện 4 tuổi. Trong quá trình chung sống hơn 5 năm thì ông dượng có rất nhiều lần say xỉn chửi bới thậm chí là hành hung, rượt đánh mẹ em. Có lần đánh trúng bé khiến bé nhập viện điều trị hơn 1 tháng. Mẹ em đã đưa đơn cũng như vũ khí trình báo chính quyền địa phương nhưng kết quả không mấy khả quan. Trong quá trình chung sống, mẹ em đã vay 1 khoản nợ gần 100 triệu từ nhiều người. Nhưng tất cả đều có chữ kí xác nhận từ phía người dượng kia. Hiện nay ông dượng thường xuyên say rượu và ngày càng bạo lực hơn. Em muốn hỏi nếu mẹ em đưa đơn ly hôn thì phải mất phí bao nhiêu và tài sản phân chia như thế nào ạ? Em cảm ơn luật sư.

Ngọc Trang

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Nghị quyết 36/2016/UBTVQH14 quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang cần được tư vấn về việc phân chia tài sản chung khi ly hôn.

Do hành vi bạo hành của dượng bạn nên mẹ bạn muốn yêu cầu ly hôn theo Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình quy định:

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Theo đó, nếu mẹ của bạn chứng minh được hành vi bạo lực gia đình của dượng bạn, Tòa án có thẩm quyền giải quyết cho mẹ bạn và dượng bạn ly hôn.

Về việc phân chia tài sản khi ly hôn, theo Điều 59 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn
1. Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo luật định thì việc giải quyết tài sản do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc của hai vợ chồng, Tòa án giải quyết theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này.
Trong trường hợp chế độ tài sản của vợ chồng theo thỏa thuận thì việc giải quyết tài sản khi ly hôn được áp dụng theo thỏa thuận đó; nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều này và tại các điều 60, 61, 62, 63 và 64 của Luật này để giải quyết.
2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:
a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;
b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;
c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;
d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.
3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch.
4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này.
Trong trường hợp có sự sáp nhập, trộn lẫn giữa tài sản riêng với tài sản chung mà vợ, chồng có yêu cầu về chia tài sản thì được thanh toán phần giá trị tài sản của mình đóng góp vào khối tài sản đó, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Như vậy, khi ly hôn, việc giải quyết tài sản chung dựa trên thỏa thuận của mẹ bạn và dượng bạn. Trong trường hợp hai bên không có thỏa thuận thì tài sản sẽ được chia đôi theo tỷ lệ được xác định bởi hoàn cảnh thực tiễn hai bên và lỗi của bên vi phạm quyền, nghĩa vụ vợ chồng. Do đó, khoản nợ phát sinh trong thời kỳ hôn nhân, do mẹ bạn vay được sự đồng ý của dượng bạn vì mục đích chung cũng sẽ được chia đôi. 

Đối với tài sản riêng của mỗi người sau khi ly hôn vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó. Tài sản riêng của vợ, chồng là những tài sản theo quy định Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

Điều 43. Tài sản riêng của vợ, chồng
1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

Về án phí dân sự để giải quyết ly hôn, theo Điều 27 Nghị quyết 36/2016/UBTVQH14 quy định:

Điều 27. Nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm trong một số loại việc cụ thể
5. Đối với vụ án hôn nhân và gia đình thì nghĩa vụ chịu án phí dân sự sơ thẩm được xác định như sau:
a) Nguyên đơn phải chịu án phí dân sự sơ thẩm trong vụ án ly hôn không phụ thuộc vào việc Tòa án chấp nhận hay không chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn. Trường hợp thuận tình ly hôn thì mỗi bên đương sự phải chịu 50% mức án phí;

Theo quy định trên, mẹ bạn đơn phương ly hôn thì sẽ phải chịu án phí sơ thẩm. Nếu giữa hai bên thỏa thuận được về việc phân chia tài sản thì mức án phí xét xử mà mẹ bạn phải chịu theo Danh mục án phí, lệ phí Tòa án được ban hành kèm theo Nghị quyết 36/2016/UBTVQH14 quy định là 300.000 đồng. Trong trường hợp hai bên yêu cầu Tòa án phân chia tài sản thì mỗi bên sẽ phải chịu mức án phí tương ứng.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề giải quyết tài sản khi ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Huyền Trang

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Quy định về án phí và giải quyết tài sản khi ly hôn
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Quy định về án phí và giải quyết tài sản khi ly hôn
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Có thể cắt khẩu khi người khác không sinh sống tại nơi đăng ký thường trú được không?. 29/10/2018   Sau khi ly hôn cha có được ghi tên trong Giấy khai sinh của con hay không?. 27/10/2018   Khi nào thì phải đi đổi thẻ Căn cước công dân?. 27/10/2018   Có thể sang tên và đăng ký biển số xe ở tỉnh khác được không. 26/10/2018   Thủ tục bán xe máy là tài sản riêng của vợ. 26/10/2018   Cách tính lãi suất cho vay.. 25/10/2018   Điều kiện để được theo học lại và được cấp bằng trung học cơ sở. 25/10/2018   Quy định của pháp luật về thay đổi tên cho con dưới 18 tuổi. 25/10/2018   Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích. 18/10/2018   Rút hồ sơ và học phí đại học. 16/10/2018   Mất giấy tờ khai sinh, có được cấp lại hay không?. 16/10/2018   Quyền tách nhập hộ khẩu. 15/10/2018   Chế tài xử lý giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, cưỡng ép và đe doạ. 11/10/2018   Quyết định di sản thừa kế khi chưa có sự thoả thuận giữa những người cùng hàng thừa kế, có hợp pháp hay không?. 10/10/2018   19 tuổi có được mua xe trả góp không?. 05/10/2018   Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú. 04/10/2018   Điều kiện, trình tự, thủ tục thay đổi tên. 03/10/2018   Thay đổi tên cho con dưới 18 tuổi. 02/10/2018   Vấn đề pháp lý liên quan đến thay đổi họ tên.. 02/10/2018   Xử lý việc chậm trả lãi theo thỏa thuận của hợp đồng vay. 29/09/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.