Quy định về đăng ký tạm trú của 2 người sống chung như vợ chồng

Thứ Năm, 16/03/2017 | 14:14 GMT+7 | 
Lượt xem: 2886

Tóm tắt tình huống:

Chào quý công ty. Con và bạn trai đang là sinh viên, sống chung 1 phòng trọ. Chúng con ở 2 người nhưng chủ nhà trọ lại đi đăng ký tạm trú chỉ có 1 người, bảo là nam nữ ở chung thì phải có giấy kết hôn hoặc là chỉ được ở 2 nữ hoặc 2 nam, nhưng con có coi rồi, nam nữ 1 trong 2 chưa có vợ hoặc chồng thì có quyền sống chung. Chủ trọ nói nếu công an kiểm tra thì con chịu phạt. Vậy cho con hỏi chủ trọ làm vậy có đúng không? Và nếu ở 2 người mà chỉ đăng ký 1 người vậy thì phạt bao nhiêu tiền ạ?
Người gửi: Võ Thị Ngọc Thúy

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn

Xin chào chị! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho chị như sau:

1.Căn cứ pháp lý

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014;
- Nghị định 167/2013/NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình;

2. Quy định về đăng ký tạm trú của 2 người sống chung như vợ chồng

Căn cứ vào những thông tin mà chị cung cấp thì đối với trường hợp của chị cần xác định 2 vấn đề như sau: về việc 2 người sống chung nhưng chưa có đăng ký kết hôn có hợp pháp không và xử phạt khi ở 2 người nhưng đăng ký tạm trú 1 người.
- Thứ nhất, về việc 2 người sống chung nhưng chưa có đăng ký kết hôn:
Điểm c, d Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình cấm những trường hợp chung sống như sau:
"c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;”
Trong trường hợp của chị nếu 2 người đều độc thân, chưa có vợ hoặc chồng và không cùng dòng máu trực hệ thì pháp luật không cấm việc sống chung này.
- Thứ hai, về việc xử phạt khi ở 2 người nhưng chỉ có 1 người đăng ký tạm trú:
Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện việc đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 8  Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
"Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Cá nhân, chủ hộ gia đình không thực hiện đúng quy định về đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú hoặc điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú;"
Như vậy đối với trường hợp của chị ở 2 người nhưng mới chỉ đăng ký tạm trú cho một người thì người còn lại sẽ bị xử phạt theo quy định trên. Mức phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định về đăng ký tạm trú của 2 người sống chung như vợ chồng. Chúng tôi hi vọng rằng chị có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn chị vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589