Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật lao động
Tìm kiếm bài viết

Quy định về mức lương tối thiểu vùng và sửa bảng lương khi thay đổi mức lương tối thiểu

.
Lượt xem: 940
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Tóm tắt tình huống:

Tôi ký hợp đông với công ty theo nghị định 49 áp dụng lương tối thiểu vùng là: 2,700.000đ . Hệ thống thang bản lương 10 mức.(với mức 1 khởi  điểm: 2.700.000đ + 7%, mức sau hơn mức trước liền kề tối thiểu là: 5%. Và tôi đang ở mức 5 ngạch D04.5 (mức 5). và với hệ số do chính Công ty xây dựng: 1.6. Theo quy chế thì Công thức tính lương là : Hệ số x lương tối thiểu vùng = lương cố định. Như vậy: 2.700.000đ x 1.6 = 4.320.000đ. Khi nhà nước tăng lương tối thiểu vùng từ 2.700.000đ lên 3.100.000đ ( có nghĩa là tăng 14,8%). Công ty bắt buộc phải xây dựng lại hệ thống thang bảng lương (hình thức như nhau vẫn 10 mức). Mức : 3100.000đ + 7%. Mức sau hơn mức trước liền kề tối thiểu là: 5%. Nếu chuyển  ngang tôi từ hệ thống thang bảng lương trước từ D04.5(Mức 5) qua thang bảng lương sau vớiD04.5(mức 5) thì tôi sẽ là:4.930.000đ. Vì: 3.100.000đ x 1,6 =4.960.000đ (Tương đương 4.930.000đ trong bản lương mới). Tuy nhiên công ty lại:chuyển tôi qua D04.4(mức 4). với Mức 4 thì tôi chỉ là: 4.640.000đ và bỏ luôn hệ số 1.6 (giải thích là trả bằng tiền không dùng hệ số nữa. Tôi nghĩ nêu bỏ hệ số và trả bằng tiền thì vẫn phải chuyển qua  D04.5 (Mức 5: 4.930.000đ) chứ sao lại  D04,4(mức 4)= 4.630.000đ?.( tôi không hề thay đôi công việc). Tôi muốn hỏi: Công ty khi chuyển từ bảng lương cũ sang mới (không thỏa thuận cho đến khi tôi phát hiện) như vậy đúng không? Nếu đúng và không được thì theo luật nào? Khoản mấy điều mấy?
Người gửi: Vũ Văn Tú
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Nghị định 153/2016/NĐ-CP mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động;
- Nghị định 49/2013/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động về tiền lương.

2. Quy định về mức lương tối thiểu vùng và sửa bảng lương khi thay đổi mức lương tối thiểu

Căn cứ Điều 3 – Nghị định 153/2016/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng có hiệu lực từ ngày 1/1/2017:
"1. Quy định mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp như sau:
a) Mức 3.750.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng I.
b) Mức 3.320.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng II.
c) Mức 2.900.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng III.
d) Mức 2.580.000 đồng/tháng, áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn thuộc vùng IV.
2. Địa bàn thuộc vùng I, vùng II, vùng III và vùng IV được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.”
Khoản 3 – Điều 5 – Nghị định 153/2016/NĐ-CP căn cứ xác định thang bảng lương:
"3. Căn cứ vào mức lương tối thiểu vùng quy định tại Điều 3 Nghị định này và các nội dung thỏa thuận trong hợp đồng lao động với người lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc quy chế của doanh nghiệp, doanh nghiệp phối hợp với Ban Chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động để thỏa thuận, xác định mức điều chỉnh các mức lương trong thang lương, bảng lương, mức lương ghi trong hợp đồng lao động và mức lương trả cho người lao động cho phù hợp, bảo đảm các quy định của pháp luật lao động và tương quan hợp lý tiền lương giữa lao động chưa qua đào tạo với lao động đã qua đào tạo và lao động có trình độ chuyên môn, kỹ thuật cao, giữa lao động mới tuyển dụng với lao động có thâm niên làm việc tại doanh nghiệp.”
Như vậy, việc xác định lương cho người lao động phải căn cứ vào mức lương tối thiểu vùng và các nội dung thỏa thuận trong hợp đồng lao động với người lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc quy chế của doanh nghiệp, doanh nghiệp phối hợp với Ban Chấp hành công đoàn cơ sở và người lao động để thỏa thuận, xác định mức điều chỉnh các mức lương trong thang lương, bảng lương, mức lương ghi trong hợp đồng lao động và mức lương trả cho người lao động cho phù hợp. Việc xác định lương cần phải có thỏa thuận với người lao động, công ty không thỏa thuận với người lao động là trái với quy định của pháp luật. 
Mặt khác, Khoản 6 – Điều 7 – Nghị định 49/2013/NĐ-CP quy định:
"6. Khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương, doanh nghiệp phải tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể người lao động tại doanh nghiệp và công bố công khai tại nơi làm việc của người lao động trước khi thực hiện, đồng thời gửi cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp huyện nơi đặt cơ sở sản xuất của doanh nghiệp. Đối với công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do Nhà nước làm chủ sở hữu khi xây dựng hoặc sửa đổi, bổ sung thang lương, bảng lương phải báo cáo chủ sở hữu cho ý kiến trước khi thực hiện; đối với công ty mẹ - Tập đoàn kinh tế nhà nước, công ty mẹ của Tổng công ty hạng đặc biệt đồng thời gửi Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội để theo dõi, giám sát.”
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về mức lương tối thiểu vùng và sửa bảng lương khi thay đổi mức lương tối thiểu. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Trần Đạt

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại

Để được giải đáp thắc mắc về: Quy định về mức lương tối thiểu vùng và sửa bảng lương khi thay đổi mức lương tối thiểu
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Quy định về mức lương tối thiểu vùng và sửa bảng lương khi thay đổi mức lương tối thiểu
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Chủ tịch công đoàn chưa hết nhiệm kỳ mà hết hợp đồng lao động thì giải quyết thế nào?. 28/07/2017   Người lao động đã nghỉ hưu có được tiếp tục ký hợp đồng lao động?. 28/07/2017   Làm việc vào ngày nghỉ lễ được tính lương thế nào?. 28/07/2017   Quy định về xử lý hành vi không trả lương cho người lao động. 27/07/2017   Xin nghỉ không báo trước đúng thời hạn phải bồi thường những gì?. 26/07/2017   Cách tính tiền lương theo ngày. 26/07/2017   Tranh chấp lao động đã hoà giải thành toà án có thụ lý đơn?. 25/07/2017   Không ký kết hợp đồng lao động mà bị tai nạn lao động có được hỗ trợ, bồi thường không?. 24/07/2017   Công chức có được nghỉ phép không?. 24/07/2017   Bồi thường chi phí đào tạo khi người lao động bị sa thải. 24/07/2017   Học việc để làm việc cho chủ Salon tóc có phải đóng học phí và có được trả lương không?. 24/07/2017   Có phải tranh chấp lao động nào cũng đều phải hoà giải?. 21/07/2017   Nghỉ việc phải thông báo trước bao nhiêu ngày?. 21/07/2017   Làm việc theo hợp đồng học nghề sau đó phải giao kết hợp đồng thử việc nữa không?. 20/07/2017   Hưởng án treo có bị chấm dứt hợp đồng lao động không?. 19/07/2017   Chế độ với người học việc như thế nào?. 18/07/2017   Khi giám định tai nạn lao động thì ai chi trả chi phí này?. 18/07/2017   Tai nạn giao thông trên đường đi làm có là tai nạn lao động?. 17/07/2017   Điều kiện cấp giấy phép cho thuê lại lao động. 15/07/2017   Mức lương tăng ca đối với ngày làm việc là ngày nghỉ hàng tuần của người lao động ?. 14/07/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.