Quy định về nghỉ không lương dài ngày của người lao động

Thứ Năm, 13/10/2016 | 14:29 GMT+7 | 
Lượt xem: 15462

Tóm tắt câu hỏi:

Thưa luật sư, Tôi hiện đang làm việc cho một nhà máy sản xuất kẹo ở Hà Tĩnh, do hiện nay vợ của tôi đang bị ốm phải điều trị dài ngày ở bệnh viên nên rất cần có người chăm sóc. Tôi đang muốn xin phép giám đốc công ty cho nghỉ không lương dài ngày để vào viện chăm sóc vợ. Tôi không biết pháp luật hiện tại có cho phép người lao động được nghỉ làm việc không lương không? và quy định cụ thể như thế nào? Tôi cám ơn các luật sư rất nhiều vì đã giải đáp cho tôi hiểu!

Người gửi: Nguyễn Văn Huynh ( Hà Tĩnh)

nghỉ không lương được pháp luật quy định thế nào

 

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

Vấn đề nghỉ việc không hưởng lương sẽ căn cứ vào điều kiện, tính chất công việc của bạn đang đảm nhiệm mà công ty và bạn tự thỏa thuận về việc có đồng ý cho bạn nghỉ không lương hay không, thời gian nghỉ là bao lâu là hợp lý để đảm bảo yêu cầu công việc.

Căn cứ vào Điều 116 của Bộ luật Lao động năm 2012 về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau :

"1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.”

Như vậy, pháp luật không điều chỉnh cụ thể về thời gian nghỉ không hưởng lương. Thời gian nghỉ không hưởng lương (ngoài khoản 2 Điều 116 BLLĐ 2012) thì hoàn toàn phụ thuộc vào sự thỏa thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động.

Lưu ý: thêm một số thông tin cho bạn là nếu công ty đồng ý cho bạn nghỉ không lương tức là trong thời gian bạn nghỉ công ty không trả lương thì cũng không tham gia các chế độ về BHXH, BHYT và BHTN cho người lao động vì các chế độ này phải tính căn cứ trên mức lương của người lao động ,khi bạn nghỉ việc không hưởng lương thì không có căn cứ để tính các chế độ đó.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về quy định về nghỉ không lương dài ngày của người lao động. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589