Quy định về ủy quyền thực hiện việc trả góp và nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Thứ Năm, 22/03/2018 | 16:18 GMT+7 | 
Lượt xem: 2208

Tóm tắt câu hỏi:

Dear Luật sư, Tôi có mua 1 mảnh đất của 1 sàn giao dịch bất động sản dưới hình thức trả góp trong vòng 24 tháng. Hiện tại tôi mới chỉ đóng 14 tháng nhưng vì lý do đi xuất khẩu lao động nên tôi muốn ủy quyền lại cho mẹ vợ thực hiện việc thanh toán các tháng còn lại và thực hiện việc ký hợp đồng chuyển nhượng đất cũng như nhận sổ hồng với Sổ hồng vẫn đứng tên tôi. Nhờ Luật sư tư vấn giúp việc này có thể thực hiện được không và cần thủ tục như thế nào? Cảm ơn Luật sư nhiều.
Người gửi: Thái Dũng
Bài viết liên quan:
Quy định về việc ủy quyền cho người khác nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất
- Đơn phương chấm dứt hợp đồng ủy quyền không thù lao bên ủy quyền có phải bồi thường không?
Ủy quyền cho người khác chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hợp pháp?
Hiệu lực của hợp đồng uỷ quyền khi người uỷ quyền mất
Hậu quả pháp lý của việc chấm dứt hợp đồng ủy quyền trước thời hạn khi người ủy quyền chết
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về vấn đề của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn giúp bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Bộ luật Dân sự 2015.

2. Quy định về ủy quyền thực hiện việc trả góp và nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Căn cứ vào các thông tin mà bạn cung cấp, bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho mẹ vợ thực hiện các thủ tục thay mình. Khoản 1 Điều 138 quy định như sau:
"1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự."
Việc mua trả góp, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất đều là giao dịch dân sự. Vì vậy nếu không thể trực tiếp thực hiện, bạn có thể ủy quyền.
Thủ tục thực hiện:
- Lập văn bản ủy quyền (có thể là giấy ủy quyền hoặc hợp đồng ủy quyền)
- Công chứng hoặc chứng thực văn bản ủy quyền
Ngoài ra sau khi có văn bản ủy quyền, bạn cần thông báo với sàn giao dịch và các bên có liên quan về văn bản ủy quyền cùng nội dung ủy quyền
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quy định về ủy quyền thực hiện việc trả góp và nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Hương Diền
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589