Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi vợ không đủ điều kiện nuôi con

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:41 GMT+7 | 
Lượt xem: 1866

Tóm tắt câu hỏi:

Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi vợ không đủ điều kiện nuôi con

Xin luật sư vui lòng tư vấn giúp trường hợp của tôi :

– Khi chưa làm đơn ly dị , người mẹ đã đem đứa con của mình ra đi(con dưới 2 tuồi), đem đưa con cho họ hàng nuôi (khi chưa ly dị), bản thân người mẹ đi làm nơi xa , không trực tiếp nuôi nấng con hàng ngày (cô ta tuyên bố không đủ sức nuôi con) 

– Trong tất cả những việc trên, cộng với việc chứng minh đạo đức của người mẹ, chứng minh tài chánh thu nhập và nhiều vấn đề liên quan – Toà án ly hôn có cho phép Cha được nuôi đứa bé hay không?

Xin chân thành cám ơn.

Người gửi: Nguyễn Văn Cao (Bình Dương)

Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi vợ không đủ điều kiện nuôi con

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Luật hôn nhân gia đình năm 2014;

2/ Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi vợ không đủ điều kiện nuôi con

Theo như thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi có thể xác định được tình trạng cuộc sống hôn nhân của bạn không thể cứu vãn và để giúp bạn giải quyết rắc rối về quyền nuôi con, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ theo Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:
“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Theo quy định trên, ta có thể xác định rằng khi ly hôn mà con chung đang ở độ tuổi dưới 36 tháng tuổi thì sẽ theo nguyên tắc giao cho người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng, quy định này nhằm đảm bảo những lợi ích tốt nhất cho con của mình. Tuy nhiên, bạn vẫn có quyền yêu cầu tòa án giải quyết và giao quyền nuôi con cho bạn trực tiếp nuôi dưỡng, nếu như bạn đưa ra được những bằng chứng xác đáng về việc người vợ không đảm bảo được những lợi ích thiết yếu nhất cho con của mình, trong đó những vấn đề mà bạn nêu ra cũng có thể được tòa án xem xét nếu bạn đưa ra được những bằng chứng cụ thể hoặc lời khai của nhân chứng về những điều mà bạn trình bày.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi vợ không đủ điều kiện nuôi con. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

LUẬT VIỆT PHONG - PHÒNG TƯ VẤN PHÁP LUẬT

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589