Quyền nuôi con, hạn chế quyền nuôi con

Thứ Năm, 16/02/2017 | 15:08 GMT+7 | 
Lượt xem: 2167

Tóm tắt tình huống:

Hiện nay con tôi đang được 2 tuổi, do mẫu thuẫn gia đình không hòa hợp, chồng tôi thường xuyên rượu chè, say xỉn nên vợ chồng tôi chuẩn bị ly hôn, trong thời gian qua chồng tôi không hề có trách nhiệm gì với con, tôi muốn được quyền nuôi con, tôi không yêu cầu cha cháu chu cấp gì nhưng tôi muốn hạn chế không cho cha gặp cháu bé liệu có được không?

Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn ! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân gia đình 2014

2. Quyền nuôi con, hạn chế quyền nuôi con

Thứ nhất, về quyền muốn nuôi con và không yêu cầu người chồng cấp dưỡng
Hiện con bạn được 2 tuổi như vậy vẫn dưới 36 tháng tuổi về nguyên tắc pháp luật sẽ ưu tiên cho bạn được quyền nuôi con, nhưng bạn phải đáp ứng được điều kiện nuôi dưỡng tốt cháu.
Về trường hợp người trực tiếp nuôi con không yêu cầu cấp dưỡng, nếu trường hợp yêu cầu của bạn là hoàn toàn tự nguyện, và bạn hoàn toàn có đủ điều kiện nuôi con thì tòa sẽ không yêu cầu bên kia cấp dưỡng.
Thứ hai, về việc bạn muốn hạn chế không cho chồng gặp con theo quy định tại điều 81, 82 Luật Hôn nhân gia đình
"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

"Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó."
Như vậy bạn không có quyền hạn chế không cho chồng gặp mặt con.
Tuy nhiên tại khoản 1, điều 85 Luật này có quy định
"Điều 85. Hạn chế quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên
1. Cha, mẹ bị hạn chế quyền đối với con chưa thành niên trong các trường hợp sau đây:

a) Bị kết án về một trong các tội xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của con với lỗi cố ý hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con;

b) Phá tán tài sản của con;

c) Có lối sống đồi trụy;

d) Xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội."
Vậy nếu trường hợp cha cháu bé thuộc một trong các trường hợp bị hạn chế quyền của cha mẹ theo quy định trên thì bạn có thể làm đơn yêu cầu toàn án hạn chế quyền của cha mẹ của chồng bạn đối với con, còn không thì bạn không được phép hạn chế quyền đối với con của chồng mình.
Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về quyền nuôi con, hạn chế quyền nuôi con. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589