Quyền nuôi con sau khi ly hôn

Thứ Năm, 27/06/2019 | 08:38 GMT+7 | 
Lượt xem: 1219
Chào luật sư, tôi có thắc mắc cần giải đáp.
Tôi đã ly thân với chồng được 1 năm, có 2 con, 1 đứa 10 tuổi và 1 đứa 8 tuổi, trong thời gian ly thân con ở với mẹ, ba không chu cấp chi phí để nuôi con. Vậy nếu ra tòa tôi sẽ có quyền nuôi cả 2 đứa hay không? Thu nhập lương ổn định cả hai người.
Cảm ơn.

Hoàng Thị Thảo

Căn cứ pháp lý

- Luật hôn nhân và gia đình 2014

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến quyền nuôi con sau ly hôn.

Ly hôn là biện pháp cuối cùng khi giải quyết những mâu thuẫn trong gia đình. Sau ly hôn cũng dẫn đến nhiều hệ lụy, một trong số đó là vấn đề dành quyền nuôi con. Tuy nhiên đó chỉ là dành quyền trực tiếp nuôi dưỡng con cái, bố mẹ vẫn có những quyền nhất định theo Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Theo đó để xác định ai được giành quyền nuôi con thì phải căn cứ vào quyền lợi mọi mặt của con như: môi trường chăm sóc, điều kiện kinh tế của người nuôi, môi trường sống... Hơn nữa là nếu con đủ 07 tuổi trở lên thì cần xem xét nguyện vọng của con.

Như vậy, nếu xem xét các điều kiện đó thấy bạn đủ khả năng chăm sóc tốt hơn chồng thì hoàn toàn có thể được nuôi cả hai con.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về quyền nuôi con sau ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Thanh Huyền

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589