Quyền yêu cầu nuôi con sau khi ly hôn

Thứ Hai, 22/07/2019 | 09:26 GMT+7 | 
Lượt xem: 1127
Xin chào các cô chú luật sư con tên là Vi và năm nay con 13 tuổi và bố mẹ con đã ly hôn được 6 năm. Bây giờ con đang sống với mẹ nhưng con muốn sống với bố thì mẹ lại không cho. Con có được quyền viết đơn và nhờ bố gửi lên toà án để thay đổi quyền người nuôi mình được không ạ? Nếu được thì trong đơn còn phái có những gì ạ? Con mong cô chú trả lời con sớm ạ. Con cảm ơn! 

Phạm Khánh Vi

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Luật hôn nhân và gia đình 2014

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến quyền yêu câu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn:

Dựa trên nhưng thông tin mà bạn cung cấp và căn cứ pháp luật hiện hành về quyền yêu câu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn
1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.
2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:
a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;
b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.
3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.
4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.
5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:
a) Người thân thích;
b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;
c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;
d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Theo quy định nêu trên, chỉ được thay đổi người trực tiếp nuôi con khi có sự thỏa thuận của cha mẹ phù hợp với lợi ích của con hoặc khi người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện để chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Do đó, trong trường hợp mẹ bạn vẫn đang thực hiện đầy đủ nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng giáo dục bạn thì người trực tiếp nuôi dưỡng chỉ được thay đổi khi có sự thỏa thuận giữa cha mẹ bạn. Trong trường hợp này, bạn cần nhờ cha bạn thỏa thuận, bàn bạc lại với mẹ về vấn đề ai là người trực tiếp nuôi con. Nếu cha mẹ bạn đồng ý thay đổi cha là người trực tiếp nuôi con thì cha hoặc mẹ có thể làm đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Như vậy, khi cha mẹ bạn có thỏa thuận lại về việc nuôi con thì có thể nộp đơn yêu cầu đến tòa án có thẩm quyền, hồ sơ gồm: 

- Đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;
- Bản án ly hôn;
- Sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân (bản sao chứng thực);
- Giấy khai sinh của con (bản sao); 
- Các tài liệu chứng minh cho yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con là có căn cứ và hợp pháp.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề pháp lý liên quan quyền yêu câu thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Giang Nguyễn




Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589