Rượu là mặt hàng hạn chế kinh doanh hay kinh doanh có điều kiện?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 15:39 GMT+7 | 
Lượt xem: 3045

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi định kinh doanh rượu ngoại nhưng tôi không biết rượu là mặt hàng kinh doanh có điều kiện hay mặt hàng hạn chế kinh doanh. Mong luật sư giải đáp giúp tôi?

Người gửi: Nguyễn Minh Hải( Hà Nội)

Rượu là mặt hàng hạn chế kinh doanh hay kinh doanh có điều kiện?

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

 

Luật sư tư vấn!

Xin chào chị! cám ơn chị đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của chị, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho chị như sau:

 

1. Cơ sở pháp lý

Luật thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2008.

2. Rượu là mặt hàng hạn chế kinh doanh hay kinh doanh có điều kiện?

Rượu là mặt hàng không có lợi cho sức khỏe. Hiện nay không chỉ riêng Việt Nam mà các nước trên thế giới đều khuyến cáo công dân không nên sử dụng mặt hàng này. Đây  là mặt hàng thuộc đối tượng bị hạn chế mua bán trong  lĩnh vực kinh doanh thương mại. Việc sản xuất  kinh doanh mặt hàng này là lĩnh vực đặc thù và được Nhà nước không quản lý. Nhà nước quản lý thông qua nhiều công cụ khác nhau trong đó có biện pháp rõ nhất là việc đánh thuế tiêu thụ đặc biệt  đối với việc kinh doanh mặt hàng này  bên cạnh các loại thuế khác. 

Căn cứ theo Luật thuế tiêu thụ đặc biệt năm 2005:

Điều 7. Thuế suất

Thuế suất thuế tiêu thụ đặc biệt đối với hàng hoá, dịch vụ được quy định theo Biểu thuế tiêu thụ đặc biệt sau đây:

STT Hàng hóa, dịch vụ Thuế suất
I Hàng hóa  
2 Rượu  
  a)Rượu từ 20 độ trở lên  
  Từ ngày 01 tháng 01 năm 2010 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2012 45
  Từ ngày 01 tháng 01 năm 2013 50
  b) Rượu dưới 20 độ 25

Như vậy, rượu là mặt hàng tự do lưu thông trong lĩnh vực dân sự nên mọi người dân có thể mua bán rượu dễ dàng. Tuy nhiên, trong lĩnh vực kinh doanh thương mại, các doanh nghiệp  nếu  muốn kinh doanh, buôn bán rượu nhằm mục đích sinh lợi nhuận thì sẽ phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt theo quy định pháp luật hiện hành. Nói cách khác rượu nằm trong danh mục kinh doanh có điều kiện.

Trên đây là tư vấn của công ty luật Việt Phong về Rượu là mặt hàng hạn chế kinh doanh hay kinh doanh có điều kiện?  Chúng tôi hi vọng rằng, bài viết này sẽ giúp ích cho quý khách trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác, quý khách vui lòng liên hệ đến tổng đài tư vấn pháp luật 24/7 của công ty Luật Việt Phong để được tư vấn.

 

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589