Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Sau khi ly hôn cha có được ghi tên trong Giấy khai sinh của con hay không?
Tìm kiếm bài viết

Sau khi ly hôn cha có được ghi tên trong Giấy khai sinh của con hay không?

.
Lượt xem: 2156
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Vợ tôi làm đơn ly hôn đơn phương nhưng chỉ trong vòng một tháng nữa đẻ con, Tòa án thì chắc khoảng 20 ngày nữa là ra toàn kết thúc vụ án. Tôi hỏi là muốn làm giấy khai sinh cho đứa bé có cả tên bố và mẹ có được không. Chứ gia đình bên vợ tôi không cho tôi vào tờ giấy khai sinh của con tôi.

Phạm Tiến Tuấn

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

- Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15 tháng 11 năm 2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật hộ tịch

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, có thể thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề đăng ký khai sinh cho con khi cha mẹ đã ly hôn.

Theo Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

Điều 88. Xác định cha, mẹ
1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.
Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Theo đó, ngay sau khi hoàn tất thủ tục ly hôn, vợ bạn sinh con thì con sinh ra là con chung của hai vợ chồng nên bạn có quyền hợp pháp đứng tên trong giấy khai sinh của con bạn.

Theo Điều 14 Luật hộ tịch 2014 quy định:

Điều 14. Nội dung đăng ký khai sinh
1. Nội dung đăng ký khai sinh gồm:
a) Thông tin của người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; giới tính; ngày, tháng, năm sinh; nơi sinh; quê quán; dân tộc; quốc tịch;
b) Thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh: Họ, chữ đệm và tên; năm sinh; dân tộc; quốc tịch; nơi cư trú;
c) Số định danh cá nhân của người được đăng ký khai sinh.

Điều luật này đã quy định rõ về các thông tin thể hiện trong giấy khai sinh yêu cầu có thông tin của cha, mẹ người được đăng ký khai sinh. Trong trường hợp vợ bạn không muốn ghi tên bạn và giấy khai sinh của con bạn thì bạn có quyền đăng ký nhận cha, mẹ, con hoặc khởi kiện để được nhận cha, mẹ, con.

Về việc khởi kiện để nhận cha, mẹ, con theo Điều 29 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định:

Điều 29. Những yêu cầu về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án
...
10. Yêu cầu xác định cha, mẹ cho con hoặc con cho cha, mẹ theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.

Theo Điều 25 Luật hộ tịch 2014 quy định:

Điều 25. Thủ tục đăng ký nhận cha, mẹ, con
1. Người yêu cầu đăng ký nhận cha, mẹ, con nộp tờ khai theo mẫu quy định và chứng cứ chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Khi đăng ký nhận cha, mẹ, con các bên phải có mặt.

Về các căn cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BTP quy định:

Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con 
Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây: 
1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con. 
2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

Như vậy, mặc dù đã ly hôn nhưng con sinh ra trong thời gian 300 ngày kể từ khi ly hôn vẫn được xác định là con chung của bạn và vợ bạn. Do đó, bạn có quyền ghi tên trong giấy khai sinh của con bạn. Nếu không được vợ bạn đồng ý, bạn có thể yêu cầu xác định cha, mẹ, con theo quy định của pháp luật.

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về việc đăng ký khai sinh cho con. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Sau khi ly hôn cha có được ghi tên trong Giấy khai sinh của con hay không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Sau khi ly hôn cha có được ghi tên trong Giấy khai sinh của con hay không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Khi nào thì phải đi đổi thẻ Căn cước công dân?. 27/10/2018   Có thể sang tên và đăng ký biển số xe ở tỉnh khác được không. 26/10/2018   Thủ tục bán xe máy là tài sản riêng của vợ. 26/10/2018   Cách tính lãi suất cho vay.. 25/10/2018   Điều kiện để được theo học lại và được cấp bằng trung học cơ sở. 25/10/2018   Quy định của pháp luật về thay đổi tên cho con dưới 18 tuổi. 25/10/2018   Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích. 18/10/2018   Rút hồ sơ và học phí đại học. 16/10/2018   Mất giấy tờ khai sinh, có được cấp lại hay không?. 16/10/2018   Quyền tách nhập hộ khẩu. 15/10/2018   Chế tài xử lý giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, cưỡng ép và đe doạ. 11/10/2018   Quyết định di sản thừa kế khi chưa có sự thoả thuận giữa những người cùng hàng thừa kế, có hợp pháp hay không?. 10/10/2018   19 tuổi có được mua xe trả góp không?. 05/10/2018   Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú. 04/10/2018   Điều kiện, trình tự, thủ tục thay đổi tên. 03/10/2018   Thay đổi tên cho con dưới 18 tuổi. 02/10/2018   Vấn đề pháp lý liên quan đến thay đổi họ tên.. 02/10/2018   Xử lý việc chậm trả lãi theo thỏa thuận của hợp đồng vay. 29/09/2018   Các vấn đề pháp lý liên quan đến thủ tục cấp phép bài thuốc gia truyền. 28/09/2018   Quy định pháp luật liên quan đến lãi suất. 21/09/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.