Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hành chính » Sinh viên đang theo học tại Đại học ở Hà Nội có thể đăng kí biển số xe Hà Nội không?
Tìm kiếm bài viết

Sinh viên đang theo học tại Đại học ở Hà Nội có thể đăng kí biển số xe Hà Nội không?

.
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Lượt xem: 43

Xin chào luật sư
Hiện tại tôi đang là sinh viên năm cuối của 1 trường ĐH ở Hà Nội. Hiện tại tôi có nhu cầu mua 1 chiếc ô tô mới để tiện cho việc đi lại. Vậy xin hỏi luật sư trường hợp của tôi có được đăng ký biển số xe ô tô Hà Nội không? Cảm ơn luật sư
Phạm hoàng Long

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc vấn đề pháp lý liên quan đến vấn đề đăng ký biển số xe ô tô Hà Nội

Chúng tôi xin giải đáp thắc mắc của bạn, hiện nay quy định về đăng ký xe máy và ô tô được áp dụng theo Thông tư 15/2014/TT-BCA, sửa đổi bởi Thông tư 64/2017/TT-BCA Quy định về đăng ký xe. Khoản 1 Điều 9 của Thông tư 15/2014/TT-BCA có quy định:

Điều 9. Giấy tờ của chủ xe
1. Chủ xe là người Việt Nam, xuất trình một trong những giấy tờ sau:
a) Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.
b) Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).
Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.
c) Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường

Đối với các giấy tờ trên thì những người có hộ khẩu thường trú ở Hà Nội thì mới có thể đăng kí biển số xe Hà Nội. Tuy nhiên, luật có quy định thêm 2 đối tượng sau dù không có hộ khẩu tại Hà Nội nhưng vẫn có thể đăng ký xe biển Hà Nội, gồm:

- Sinh viên ngoại tỉnh đang học hệ tập trung từ 2 năm trở lên tại các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện trên địa bàn Hà Nội với điều kiện có thẻ sinh viên và giấy giới thiệu của nhà trường.

- Quân nhân, công an không có hộ khẩu Hà Nội nhưng đang công tác trên địa bàn, có đầy đủ giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác và Giấy chứng minh Công an nhân dân, Quân đội nhân dân.

Như vậy theo quy định trên, trong trường hợp của bạn thì bạn cần xuất trình được thẻ sinh viên và có giấy giới thiệu của nhà trường là hoàn toàn có thể được cấp biển số xe Hà Nội.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề đăng ký biển số xe ô tô Hà Nội. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Sinh viên đang theo học tại Đại học ở Hà Nội có thể đăng kí biển số xe Hà Nội không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Sinh viên đang theo học tại Đại học ở Hà Nội có thể đăng kí biển số xe Hà Nội không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Khiếu nại quyết định cai nghiện bắt buộc. 31/03/2020   Bằng tốt nghiệp bị cắn, rách, bẩn có còn giá trị không?. 04/03/2020   Thủ tục đổi tên trong Sổ hộ khẩu mới nhất năm 2020. 27/02/2020   Hoàn cảnh gia đình khó khăn có là cơ sở để xem xét giảm, tạm đình chỉ, miễn thời gian cai nghiện bắt buộc?. 26/02/2020   Thủ tục đổi giấy phép lái xe nước ngoài sang giấy phép lái xe tương ứng tại Việt Nam. 25/02/2020   Khi mất giấy khai sinh thì đăng ký lại như thế nào?. 24/02/2020   Có được bảo lãnh, bảo lĩnh người đi cai nghiện bắt buộc không?. 24/02/2020   Quy định về miễn giảm thời gian cai nghiện bắt buộc. 24/02/2020   Người khuyết tật có được tham gia thi tuyển viên chức không?. 20/02/2020   Thủ tục cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe khi bị mất mới nhất 2020. 19/02/2020   Muốn đổi tên trong sổ hộ khẩu thì thủ tục như thế nào?. 07/11/2019   Thủ tục khi đăng ký khai sinh muộn cho con và cha mẹ chưa đăng ký kết hôn. 29/10/2019   Mất chứng minh thư bản gốc có được chứng thực chứng minh thư qua hình ảnh và có người bảo lãnh không?. 15/10/2019   Chuyển nơi cư trú mới có bị xóa đăng ký thường trú?. 10/10/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về quốc tịch qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về khai sinh qua tổng đài trực tuyến 19006589. 19/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về hộ tịch qua tổng đài trực tuyến 19006589. 19/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn luật tai nạn giao thông qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 19/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn nghĩa vụ quân sự qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 19/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn luật hành chính qua tổng đài trực tuyến 1900 6589. 18/08/2019

Tin xem nhiều

Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.