Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Làm bẩn Sổ hộ khẩu gia đình có bị xử phạt không? Hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu
Tìm kiếm bài viết

Làm bẩn Sổ hộ khẩu gia đình có bị xử phạt không? Hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu

.
Tác giả: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Lượt xem: 111

Dạ xin chào luật sư , chuyện là hôm nay em có đi làm giấy cmnd thì có in dấu vân tay, thì in xong tay con bẩn mà e lỡ cầm cuốn sổ hộ khẩu , làm cho mặt ngoài sổ có in vài vết dấu tay màu đen, cho hỏi là như vậy thì có bị sao không ạ ?
Ninh Thúy 

Bài viết liên quan:
Chủ hộ không đưa sổ hộ khẩu thì có tách khẩu được không?
Không có tên trong sổ hộ khẩu có được cho phép người khác ở trong hộ gia đình không?
Có được cho người không cùng huyết thống nhập khẩu vào sổ hộ khẩu gia đình không?
Chủ hộ có được quyền tự ý cắt khẩu trong sổ hộ khẩu không?
Quy định của pháp luật về cấp hộ khẩu mới và nhập khẩu vào sổ hộ khẩu

Căn cứ pháp lý:

- Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạm vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; Phòng, chống tệ nạn xã hội; Phòng cháy chữa cháy; Phòng, chống bạo lực gia đình

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến việc hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu.

Dựa vào những thông tin bạn cung cấp và căn cứ vào Khoản 2 Điều 8 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình quy định như sau:

Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý cư trú
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a)Tẩy, xóa, sửa chữa hoặc có hành vi khác làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú;
b)Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú;
c)Thuê, cho thuê sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;
d)Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;
đ)Cơ sở kinh doanh lưu trú không thực hiện việc thông báo lưu trú với cơ quan công an theo quy định khi có người đến lưu trú;
e)Tổ chức kích động, xúi giục, lôi kéo, dụ dỗ, môi giới, cưỡng bức người khác vi phạm pháp luật về cư trú.

Ở trường hợp của bạn, có thể thấy việc bất cẩn để tay dính bẩn lên mặt ngoài sổ không thuộc bất cứ hành vi nào được quy định ở trên. Những vết vân tay in ngoài sổ hộ khẩu không thuộc trường hợp tẩy, xóa, cũng không được gọi là cố tình sửa chữa làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu bởi phần bị dính mực bẩn không hề chứa bất cứ thông tin nào nên đây không phải hành vi làm sai lệch thông tin, nội dung sổ hộ khẩu. Vì vậy trường hợp của bạn không vi phạm các quy định nào của pháp luật. 

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề sổ hộ khẩu bị bẩn. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Nguyễn Thị Hoà (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Làm bẩn Sổ hộ khẩu gia đình có bị xử phạt không? Hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Làm bẩn Sổ hộ khẩu gia đình có bị xử phạt không? Hậu quả pháp lý của việc làm bẩn Sổ hộ khẩu
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Vay tiền trên ứng dụng điện thoại với lãi suất cao. 28/02/2020   Con trai lừa mẹ ký vào hợp đồng chuyền nhượng quyền sử dụng đât. 27/02/2020   Đã mang thai có được đăng ký kết hôn không?. 26/02/2020   Có cần yêu cầu hóa đơn mua xe khi bồi thường thiệt hại trong trường hợp mất xe?. 25/02/2020   Đương sự thay đổi hiện trạng đất đang tranh chấp thì viết đơn yêu cầu như thế nào?. 25/02/2020   Người nước ngoài được ở nhà riêng của công dân không?. 24/02/2020   Hành vi đòi tiền chuộc tài sản nhặt được có vi phạm pháp luật không?. 21/02/2020   Thời hạn lưu trú và điều kiện xin trở lại quốc tịch Việt Nam của người nước ngoài. 21/02/2020   Bảo lãnh người thân sang Đài Loan làm việc. 20/02/2020   Gây thiệt hại khi điều khiển xe máy do tránh người có phải bồi thường thiệt hại không?. 20/11/2019   Dich vụ làm sổ hộ khẩu ở quận Bắc Từ Liêm. 19/11/2019   Đủ 18 tuổi có được đứng tên trên giấy tờ xe không?. 04/10/2019   Bán thực phẩm chức năng online có cần bằng cấp. 23/09/2019   Tài sản được thừa kế có phải tài sản chung của vợ chồng không?. 20/09/2019   Có bắt buộc mang xe máy theo để làm thủ tục đăng ký xe không?. 18/09/2019   Có thể vừa làm kế toán trưởng cho 1 công ty và vừa làm kế toán viên cho 1 công ty khác không?. 16/09/2019   Người tu sĩ có thể nhận nuôi con nuôi không?. 16/09/2019   Đối tượng được cấp chứng minh nhân dân. 16/09/2019   Bị mất bằng trung học cơ sở có được cấp lại không?. 13/09/2019   Cô chú có được bảo lãnh cho cháu sang Đức không?. 13/09/2019

Tin xem nhiều

Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.