Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật hôn nhân » Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?
Tìm kiếm bài viết

Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?

.
Lượt xem: 2174
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi và chồng tôi tổ chức đám cưới năm 2014 nhưng không có đăng ký kết hôn, sau thời gian chung sống chúng tôi không hợp nhau nên đã chia tay từ năm 2014 cho đến nay. Vậy chúng tôi có cần ly hôn không? Và tôi có thể đăng ký kết hôn không? Tôi xin cảm ơn luật sư!
Người gửi: Nguyễn Văn Khanh


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

-Luật hôn nhân và gia đình 2014.

2/ Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi bỏ nhau có phải ly hôn không?

Khoản 1 Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về việc đăng ký kết hôn như sau:
"Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.
Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.”
Như vậy, trường hợp hai người chung sống như vợ chồng từ năm 2014 mà không đăng ký kết hôn thì không được pháp luật công nhận là vợ chồng hợp pháp.
Hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng không có đăng ký kết hôn được quy định tại khoản 1, Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 như sau: 
"Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.”
Như vậy, khi không chung sống với nhau nữa thì hai bạn không cần thực hiện thủ tục ly hôn tại Tòa án. Việc cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân sẽ là cấp lần đầu.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề Sống chung như vợ chồng không có đăng ký khi bỏ nhau có phải ly hôn không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Thanh Bình

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

 Hưng Yên - Số 73 đường Nguyễn Văn Linh, Phường Bần Yên Nhân, Thị xã Mỹ Hào

Hỏi đáp về: Sống chung như vợ chồng không có đăng ký kết hôn khi muốn bỏ nhau có phải làm thủ tục ly hôn không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Bố mẹ làm trong quân đội, con cái có được kết hôn với người nước ngoài không?. 01/11/2017   Chưa ly hôn có được đăng ký kết hôn với người khác không. 31/10/2017   Đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên, phân chia tài sản và quyền nuôi con; thủ tục giải quyết ly hôn. 27/10/2017   Người đại diện theo pháp luật của một bên vợ chồng bị mất năng lực hành vi dân sự. 21/10/2017   Ai sẽ là người nuôi con mới 13 ngày tuổi trong trường hợp chấm dứt quan hệ chung sống với nhau như vợ chồng?. 21/10/2017   Án phí khi ly hôn thuận tình là bao nhiêu. 20/10/2017   Giải quyết việc chung sống với nhau như vợ chồng theo quy định của pháp luật hiện hành?. 19/10/2017   Các con có thể phản đối bố mẹ ly hôn không?. 18/10/2017   Người nhờ mang thai hộ không muốn nhận con thì phải làm như thế nào. 16/10/2017   Gia đình có người theo đạo thì có được kết hôn với công an không ?. 14/10/2017   Người mang thai hộ không giao đứa bé cho vợ chồng người nhờ mang thai hộ thì giải quyết như thế nào.. 13/10/2017   Trình tự, thủ tục ly hôn đơn phương và quyền nuôi con. 13/10/2017   Sau khi đã rút đơn ly hôn có được nộp lại không?. 12/10/2017   Đơn phương ly hôn theo yêu cầu của một bên vợ hoặc chồng và vấn đề giành quyền nuôi con. 09/10/2017   Điều kiện để giành quyền nuôi con khi ly hôn?. 06/10/2017   Trình tự, thủ tục để chấm dứt việc nuôi con nuôi. 05/10/2017   trình tự thủ tục nhận nuôi con nuôi trong nước như thế nào?. 05/10/2017   Đăng ký kết hôn tại Đại sứ quán của Việt Nam tại nước ngoài. 05/10/2017   Chồng có trách nhiệm với khoản nợ riêng của vợ sau ly hôn hay không. 30/09/2017   Thủ tục đăng ký nhận cha con. 28/09/2017
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.