Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc 8h/ ngày có bị vi phạm pháp luật hay không?

Thứ Năm, 21/03/2019 | 15:56 GMT+7 | 
Lượt xem: 1495
Nhà hàng thsuê nhân viên "phục vụ" chưa đủ 18 tuoi, thời gian làm việc từ 15h đến 23h. Vậy cho em hỏi nhà hàng đó có vi phạm luật không ạ?

Kim tuyến

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

- Thông tư 10/2013/TT-BLĐTBXH danh mục các công việc và nơi làm việc cấm sử dụng lao động là người chưa thành niên do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành
- Thông tư 11/2013/TT-BLĐTBXH danh mục công việc nhẹ được sử dụng người dưới 15 tuổi làm việc do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành
- Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến sử dụng người lao động chưa thành niên.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về lao động, tại điều 163 Bộ luật lao động quy định:

Điều 163. Nguyên tắc sử dụng lao động là người chưa thành niên
1. Không được sử dụng lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.
2. Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần.
Thời giờ làm việc của người dưới 15 tuổi không được quá 4 giờ trong 01 ngày và 20 giờ trong 01 tuần và không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.
3. Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong một số nghề và công việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.
4. Không được sử dụng người chưa thành niên sản xuất và kinh doanh cồn, rượu, bia, thuốc lá, chất tác động đến tinh thần và các chất gây nghiện khác;

Theo đó, người dưới 18 tuổi ( người lao động chưa thành niên) có thể ký kết hợp đồng lao động. Tuy nhiên, phải đáp ứng các điều kiện về công việc, nơi làm việc và thời gian làm việc theo quy định của pháp luật. 

Nếu người lao động dưới 15 tuổi, không được làm quá 04 giờ/ngày, 20 giờ/ tuần, không được sử dụng làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm và chỉ được làm những công việc và nơi làm việc được quy định tại Thông tư 11/2013/TT-BLĐTBXH.

Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi không được quá 08 giờ trong 01 ngày và 40 giờ trong 01 tuần; có thể được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm và không được làm những công việc và nơi làm việc theo danh mục tại Thông tư số 10/2013/TT-BLĐTBXH. 

Trong trường hợp của bạn, người lao động làm việc 8h/ngày và làm việc vào ban đêm nên nếu người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bạn sẽ không vi phạm pháp luật; nếu người lao động dưới 15 tuổi thì nhà hàng của bạn đã vi phạm quy định của pháp luật  và có thể sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại điều 19 Nghị định 95/2013/NĐ-CP:

...
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về sử dụng người lao động chưa thành niên. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589