Sử dụng ma tuý đá lần đầu bị kiểm tra thì xử lý như thế nào?

Thứ Ba, 18/06/2019 | 16:31 GMT+7 | 
Lượt xem: 1290
Chào luật sư anh của em chạy xe không đội nón bảo hiểm bị công an bắt xe, xe đó là của bạn gái anh em, mà trong cốp xe đó có đồ nghề chơi ma tuý nhưng không có ma tuý đá. Khi mà anh em bị bắt, công an có hỏi anh em là xe đó của bạn gái và bạn gái anh em thì nói do bạn của bạn gái anh em ở sài gòn về chơi để trong cái bóp nhỏ và để trong cốp xe của bạn gái anh em,  mà bạn gái anh em cũng không để ý nên anh em chạy xe đi mua đồ ăn thì bị công an bắt và tets thì anh em có chơi matuy đá và bị lần đầu có sao không và bạn gái anh em cũng có gì không ạ?

Nguyen Minh Thư

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý

Luật sư tư vấn

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến xử phạt đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma tuý lần đầu.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về xử phạt hành chính, tại khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP có quy định:

 
Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

Theo đó, người nào sử dụng trái phép chất ma tuý lần đầu sẽ bị xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Trong trường hợp trên, tuỳ thuộc vào mức độ sử dụng của anh bạn mà cơ quan công an sẽ quyết định mức phạt là cảnh cáo hay phạt tiền. Ngoài ra, cơ quan công an sẽ tịch thu tang vật là đồ nghề chơi ma tuý nhưng sẽ không xử phạt đối với bạn gái của anh bạn.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về xử phạt đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma tuý lần đầu. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Chuyên viên: Nguyễn Hòa

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589