Tác phẩm công bố sau khi tác giả mất có được bảo hộ quyền tác giả không?

Thứ Năm, 13/10/2016 | 13:55 GMT+7 | 
Lượt xem: 4574

Tóm tắt câu hỏi:

Tác phẩm công bố sau khi tác giả mất có được bảo hộ quyền tác giả không?

Chào công ty Luật Việt Phong. Tôi muốn nhờ công ty tư vấn về vấn đề như sau: Cha tôi là một nhà thơ, ông đã cho xuất bản nhiều sách thơ khá thành công. Một năm trước cha tôi bị bệnh qua đời nhưng hôm qua khi dọn nhà tôi mới thấy một tập bản thảo thơ của ông. Các bài thơ trong này mới được ông sáng tác trước khi mất và chưa kịp công bố. Giờ tôi muốn thay cha tôi xuất bản cuốn thơ này có được không và nếu xuất bản thì cuốn thơ này của cha tôi có được bảo hộ quyền tác giả không vì ông đã mất rồi? Tôi xin cảm ơn.

Người gửi: Lê Hòa Bình (Phú Thọ)

Tác phẩm công bố sau khi tác giả mất có được bảo hộ quyền tác giả không

( Ảnh minh họa:Internet)
Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Nghị định số 100/2006/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của của Bộ luật Dân sự, Luật Sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan.

– Nghị định số 85/2011 NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 100/2006/NĐ-CP. 

2/ Tác phẩm công bố sau khi tác giả mất có được bảo hộ quyền tác giả không?

Căn cứ vào Điều 4 Nghị định số 100/2006/NĐ-CP và Điều 6 Nghị định số 85/2011/NĐ-CP quy định về tác phẩm và thời gian bảo hộ tác phẩm công bố sau khi tác giả mất như sau:

Điều 4 Nghị định số 100/2006/NĐ-CP

1. Tác phẩm di cảo là tác phẩm được công bố lần đầu sau khi tác giả đã chết.

Điều 6 Nghị định số 85/2006/NĐ-CP

Thời hạn bảo hộ quyền tài sản và quyền nhân thân quy định tại khoản 3 Điều 19 của Luật Sở hữu trí tuệ đối với tác phẩm di cảo là năm mươi năm, kể từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên.

Thời hạn bảo hộ quyền tài sản và quyền nhân thân quy định tại khoản 3 Điều 19 của Luật Sở hữu trí tuệ đối với tác phẩm nhiếp ảnh, tác phẩm mỹ thuật ứng dụng quy định tại điểm a khoản 2 Điều 27 của Luật Sở hữu trí tuệ là năm mươi năm, kể từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên. Trong thời hạn năm mươi năm, nếu tác phẩm chưa công bố thì thời hạn bảo hộ là năm mươi năm, kể từ khi tác phẩm được định hình.

Theo thông tin bạn cung cấp, cuốn thơ của cha bạn được công bố sau khi ông đã mất nên tác phẩm này là tác phẩm di cảo. Theo quy định của pháp luật, tác phẩm di cảo vẫn được bảo hộ quyền tác giả và được bảo hộ trong thời gian là 50 năm kể từ khi tác phẩm được công bố lần đầu tiên. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về Tác phẩm công bố sau khi tác giả mất có được bảo hộ quyền tác giả không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.

Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
Biệt thự 2.11, đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Bắc Từ Liêm (đối diện Đại sứ Quán Hàn Quốc)


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589