tài sản chung của hai vợ chồng đứng tên một người

Thứ Bảy, 20/01/2018 | 09:09 GMT+7 | 
Lượt xem: 1282

Tóm tắt câu hỏi: 

Hai vợ chồng em lấy nhau được 2 năm và đã có 1 bé gái. Mới đây vợ chồng em đã mua một ngôi nhà trị giá 2,6 tỷ. Khi làm sổ đỏ thì đứng tên mình chồng em và bắt em kí vào tờ cam kết là không có chút tài sản nào trong ngôi nhà đó. Trong khi gia đình nhà ngoại em cho 60 triệu và vay hộ cho 200 triệu. Đằng nội cho 450 triệu còn lại là tiền vay người thân. Vậy cho e hỏi là luật hôn nhân có phải là khi là Vợ chồng hợp pháp thì bất cứ tài sản gì cũng là đứng tên 2 vợ chồng không. Và trong trường hợp nhà em đứng tên mình chồng mà em kí tờ cam kết kia thì cái việc kí tờ cam kết không có tài sản trong ngôi nhà đó là bắt buộc hay không bắt buộc ạ?
Người gửi: Lan Anh

Tư vấn luật 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty Luật Việt Phong, với câu hỏi của bạn, Luật Việt Phong xin được tư vấn như sau:

1/Cơ sở pháp lý:

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

2/Tài sản chung của hai vợ chồng khi nào thì đứng tên một người?

Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng:
"1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung”
Như vậy, trong trường hợp của bạn, căn nhà trị giá 2,3 có số tài sản được tặng cho chung bao gồm: 60 triệu gia đình nhà ngoại cho, 450 triệu gia đình nhà nội cho. Theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì đây là tài sản chung của cả hai vợ chồng được tặng cho trong thời kì hôn nhân. Mặt khác, số tiền còn lại là số tiền hai vợ chồng bạn vay của nhà ngoại và người thân, đây được coi là nghĩa vụ tài chính chung của hai vợ chồng trong thời kì hôn nhân.
Theo quy định tại Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về nghĩa vụ chung của vợ chồng như sau:
"Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:
1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm...”
Việc ký cam kết tài sản đứng mình tên chồng bạn hay không là do hai bạn thỏa thuận. Tuy nhiên, bạn và chồng bạn đã kí kết với nhau một bản thỏa thuận là căn nhà đó là tài sản riêng của chồng bạn. Và sổ đỏ đã đứng tên chồng bạn. Như vậy, trong trường hợp này, về mặt giấy tờ thì căn nhà đó đã thuộc sở hữu của một mình chồng bạn. Còn trên thực tế, nghĩa vụ tài chính do cả hai vợ chồng xác lập, cụ thể ở đây là số tiền vay của người thân để mua căn nhà 2,3 tỉ thì cả hai vợ chồng bạn đều phải có nghĩa vụ hoàn trả.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về vấn đề tài sản chung của vợ chồng đứng tên một người. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài 1900 6589 tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Bùi Ly
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589