Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Tài sản gây thiệt hại có phải bồi thường không?
Tìm kiếm bài viết

Tài sản gây thiệt hại có phải bồi thường không?

.
Lượt xem: 138
Tác giả: Luật gia. Lại Thị Khánh Lâm (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Hàng xóm nhà em trồng dừa, một cây dừa. Cứ hễ mưa gió, dừa già rớt cứ bùm bụp nên nóc nhà em (nhà mái tôn). Nhà em đã tốn biết bao tiền mua tôn lợp lại, mà không đòi bồi thường. Luật sư cho em hỏi bên hàng xóm có sai không ạ.

Nguyễn Thị Bảo Yến

Bài viết liên quan: 

Cơ sở pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Công ty Luật Việt Phong, đối với câu hỏi của bạn Công ty Luật Việt Phong xin được tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi thấy rằng bạn đang thắc mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.

Theo quy định tại khoản 3 điều 584 Bộ luật dân sự năm 2015 về căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng thì:

3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này.

Theo đó, trong trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu có trách nhiệm bồi thường cho người bị thiệt hại. 

Nguyên tắc bồi thường được xác định trong Bộ luật dân sự năm 2015 như sau:

Điều 585. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại
1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.
3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.
4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.
5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

Như vậy, các bên có quyền thoả thuận về mức bồi thường, hình thức cũng như phương thức bồi thường. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình. 

Từ những phân tích trên, trong trường hợp tài sản của người khác gây thiệt hại đối với tài sản của cá nhân thì người đó có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Mức độ bồi thường các bên có thể tự thoả thuận với nhau.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp luật.

Bài viết được thực hiện bởi: Luật gia. Lại Thị Khánh Lâm (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Tài sản gây thiệt hại có phải bồi thường không?
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Tài sản gây thiệt hại có phải bồi thường không?
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Mua xe máy cũ có cần thay biển số xe không?. 06/09/2019   Khai sai thông tin để làm chứng minh nhân dân, xử lý như thế nào?. 05/09/2019   Bảo lãnh người bị bắt sử dụng ma túy. 03/09/2019   Sổ tạm trú KT3 có chuyển sang sổ hộ khẩu được không?. 03/09/2019   Thủ tục nhập khẩu cho cháu vào nhà bà ngoại?. 03/09/2019   Đóng trễ nợ ngân hàng bị xử lý như thế nào?. 27/08/2019   Rút hồ sơ sau khi làm thủ tục nhập học thì có được hoàn trả học phí không?. 27/08/2019   Xin cấp lại chứng minh nhân dân hết hạn ở đâu?. 26/08/2019   Có giấy xác nhận còn học mà mình không nhập học thì có thực hiện nghĩa vụ quân sự không?. 26/08/2019   Mức bồi thường thiệt hại khi thanh lý hợp đồng trước thời hạn. 26/08/2019   Sang tên xe máy trong cùng tỉnh, thành phố có được giữ nguyên biển số không?. 23/08/2019   Trễ hạn thanh toán ngân hàng với thời gian dài có bị truy tố không?. 23/08/2019   Mua xe bị tịch thu sung công quỹ có được làm giấy tờ chính chủ không?. 22/08/2019   Đổi thẻ căn cước công dân có phải đổi sổ BHXH không?. 21/08/2019   Viên chức sinh con thứ ba có bị xử lý kỷ luật không?. 21/08/2019   Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. 20/08/2019   Trộm cắp tài sản dưới 2 triệu đồng bị xử lý như thế nào?. 20/08/2019   Mất bằng tốt nghiệp trung học cơ sở có được cấp lại không?. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện đòi bồi thường qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019   Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật về thủ tục khởi kiện qua tổng đài trực tuyến 19006589. 20/08/2019

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.