Tập sự theo hợp đồng làm việc 9 tháng có được chấm dứt hợp đồng không?

Chủ Nhật, 09/06/2019 | 16:37 GMT+7 | 
Lượt xem: 1101

Em trúng tuyển kỳ thi viên chức ngành Giáo dục của quận Ninh Kiều TP. Công tác vào ngày 9/11/2018 và được phân công nhiệm vụ tại trường Trung học cơ sở trong quận. Và em đã được ký kết hợp đồng làm việc lần đầu với phòng nội vụ của Quận Ninh Kiều với thời hạn là 9 tháng. (9 tháng tập sự) gồm 4 bản hợp đồng có thời hạn từ ngày 01/11/2018 đến 01/08/2019. Vì có công việc mới nên em muốn chấm dứt hợp đồng này nhưng em sẽ cố gắng thực hiện đúng các quy định và thời hạn hợp đồng đã ký kết. Vậy nếu em hoàn thành đúng thời hạn hợp đồng (làm việc đến ngày 01/08/2019) thì em có được phép chấm dứt hợp đồng 9 tháng này không ạ! Và nếu chấm dứt thì em có được hưởng các quyền lợi và trợ cấp gì không ạ! Xin Luật sư tư vấn giúp em! Em chân thành cảm ơn!

Nguyễn Tiến Trình


Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong đối với câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: từ những thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc trong vấn đề pháp lý liên quan đến chấm dứt hợp đồng lao động.

Dựa theo thông tin được cung cấp và căn cứ vào pháp luật về lao động, tại Điều 24 Nghị định số 03/NĐHN-BNV quy định:

Điều 24. Chấm dứt hợp đồng làm việc đối với người tập sự
1. Người tập sự bị chấm dứt Hợp đồng làm việc khi không đạt yêu cầu sau thời gian tập sự hoặc bị xử lý kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên.
2. Đơn vị sử dụng viên chức đề nghị người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập chấm dứt hợp đồng làm việc đối với các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này.
3. Người tập sự bị chấm dứt hợp đồng làm việc nếu có thời gian làm việc từ 6 tháng trở lên được đơn vị sự nghiệp công lập trợ cấp 01 tháng lương, phụ cấp hiện hưởng và tiền tàu xe về nơi cư trú.

Theo đó, khi bạn hoàn thành xong hợp đồng làm việc với thời hạn 9 tháng thì bạn có quyền chấm dứt hợp đồng. Đồng thời, bạn không được hưởng các quyền lợi và trợ cấp từ Trường Trung học cơ sở do bạn đã hoàn tất hợp đồng làm việc mà không phải do bị chấp dứt hợp đồng theo quy định của pháp luật về chấm dứt hợp đồng làm việc đối với người tập sự.

Trên đây là tư vấn của Công ty Luật Việt Phong về chấm dứt hợp đồng lao động. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Nguyễn Quỳnh


Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2020), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589