Tham gia cá cược bóng đá phải chịu trách nhiệm pháp lý như thế nào?

Thứ Ba, 14/08/2018 | 10:11 GMT+7 | 
Lượt xem: 1727

Tóm tắt câu hỏi:

Kính chào luật sư!
Vừa rồi, cục cảnh sát phòng chống tội phạm công nghệ cao C50 phối hợp với lực lượng công an phá đường dây cá cược bóng đá qua mạng M88 có nguồn gốc từ philippine và bắt những đối tượng cầm đầu.
Em trai của tôi trót tham gia chơi cược ở đây với số tiền nạp vào và thua lỗ khoảng 150 triệu đồng.
Vậy tôi xin kính nhờ luật sư tư vấn giúp, em trai tôi với vai trò chỉ là người tham gia chơi cược, thì nếu bị cơ quan chức năng phát hiện thì sẽ phải chịu án phạt như thế nào ạ? và xin lời khuyên của luật sư cho em tôi thời điểm này nên làm gì ạ?
(xin bổ sung thông tin là em trai tôi chưa từng có tiền án tiền sự, thành tích học tập khá tốt và làm việc ở ngân hàng được 3 năm rồi)
Xin chờ lời phản hồi từ quý luật sư và trân trọng cảm ơn!
Người gửi: Đức Trí

Bài viết liên quan:
- Giao dịch dân sự khi mất chứng minh nhân dân cũ và đã làm căn cước công dân mới
- Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với đất đã được sử dụng ổn định, lâu dài
- Đất đã sử dụng lâu dài có được cấp giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất không?
- Điểm khác biệt về thẩm quyền dân sự giữa Tòa án nhân dân cấp huyện và Tòa án nhân dân cấp tỉnh?
- Mất giấy xác nhận số chứng minh nhân dân khi cấp đổi sang Căn cước công dân thì phải làm thế nào?


Tư vấn luật: 1900 6589

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn bạn như sau:

1.Căn cứ pháp lý:

-Bộ luật hình sự 2015
-Nghị quyết Số: 01/2010/NQ-HĐTP của Tòa án nhân dân tối cao

2.Tham gia cá cược bóng đá phải chịu trách nhiệm pháp lý như thế nào?

Nghị quyết Số: 01/2010/NQ-HĐTP đã đưa ra khái niệm "Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. Trong trường hợp này em bạn cá cược bóng đá qua mạng cũng là một trong nhưng hình thức của đánh bạc trái phép. Theo quy định của pháp luật khi xác định trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc không tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ từng lần để xem xét.
Theo thông tin bạn cung cấp, em trai bạn chỉ là người tham gia chơi cược nhưng đã tham gia cá cược với số tiền nạp và thua lỗ khoảng 150 triệu đồng, bạn cần xem xét xem đây là số tiền các cược trong một lần hay nhiều lần, nếu trong một lần em trai bạn cá cược trên 5 triệu đồng thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội đánh bạc được quy định tại khoản 2 điều 321 Bộ luật hình sự 2015.

Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tính chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm.
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.
Bộ luật hình sự có quy định về các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự tại điều 51. Dựa vào điều luật này để được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự em bạn nên tự thú, thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải, tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện hoặc điều tra tội phạm, lập công chuộc tội bên cạnh đó Tòa án có thể coi đầu thú hoặc tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ.

Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự
1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:
a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;
b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;
c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;
d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;
đ) Phạm tội trong trường hợp vượt quá mức cần thiết khi bắt giữ người phạm tội;
e) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của nạn nhân gây ra;
g) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;
h) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;
i) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;
k) Phạm tội vì bị người khác đe doạ hoặc cưỡng bức;
l) Phạm tội trong trường hợp bị hạn chế khả năng nhận thức mà không phải do lỗi của mình gây ra;
m) Phạm tội do lạc hậu;
n) Người phạm tội là phụ nữ có thai;
o) Người phạm tội là người đủ 70 tuổi trở lên;
p) Người phạm tội là người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng;
q) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;
r) Người phạm tội tự thú;
s) Người phạm tội thành khẩn khai báo hoặc ăn năn hối cải;
t) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện hoặc điều tra tội phạm;
u) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;
v) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác;
x) Người phạm tội là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ, người có công với cách mạng.
2. Khi quyết định hình phạt, Tòa án có thể coi đầu thú hoặc tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ lý do giảm nhẹ trong bản án."

Trong trường hợp số tiền, tài sản dùng để cược trong 1 lần dưới 5 triệu đồng mà không thuộc vào một trong các trường hợp quy định tại khoản 1 điều 321 Bộ luật hình sự thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại điều 26 Nghị định Nghị quyết Số: 01/2010/NQ-HĐTP như sau:
"Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.
2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề."

Trên đây là tư vấn  của công ty Luật Việt Phong về Tham gia cá cược bóng đá phải chịu trách nhiệm pháp lý như thế nào. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.
Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên
Để được tư vấn và đăng ký sử dụng dịch vụ quý khách xin vui lòng liên hệ
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN 24/7: 1900 6589
TỔNG ĐÀI LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LUẬT
 1900 6589
  Lưu ý: Các thông tin pháp lý đăng tải được trả lời bởi các luật sư, chuyên viên tư vấn uy tín, giàu kinh nghiệm. Tuy nhiên tất cả các thông tin, trích dẫn chỉ mang tính chất tham khảo do các văn bản pháp luật dẫn chiếu có thể đã hết hiệu lực hoặc được thay thế tại thời điểm hiện tại. Khách hàng truy cập trang không được áp dụng một cách tùy tiện mà chưa tham khảo ý kiến của luật sư.
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589