Thành lập trung tâm tiếng anh

Thứ Ba, 05/06/2018 | 14:29 GMT+7 | 
Lượt xem: 1238

Tóm tắt câu hỏi:

Em không có bằng cấp về ngoại ngữ cũng như các điều kiện theo quy định của một giám đốc trung tâm tiếng anh. Vậy nếu em thành lập loại hình công ty TNHH 1 thành viên là cá nhân và thuê người khác có đủ điều kiện theo quy định về làm giám đốc trung tâm tiếng anh, như vậy có được không ạ? Rất mong anh/chị tư vấn cho. Em xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: Văn Toàn

Bài viết liên quan:

- Quy định về số lượng học viên tối đa trong mỗi lớp học của trung tâm tiếng anh
- Mở trung tâm tiếng anh khi không có bằng sư phạm?
- Quy định về quảng cáo so sánh nhằm cạnh tranh không lành mạnh
- Dịch vụ thành lập trung tâm ngoại ngữ tiếng anh
- Hành vi cạnh tranh không lành mạnh


Tư vấn luật 1900 0164

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

1. Cơ sở pháp lý 

- Nghị định số 46/2017/NĐ-CP quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục.
- Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT Ban hành quy chế tổ chức và hoạt động của Trung tâm ngoại ngữ, tin học.

2. Thành lập trung tâm tiếng anh

- Thứ nhất, để mở Trung tâm ngoại ngữ, việc đầu tiên phải thực hiện là Thành lập công ty. Sau đó công ty ra quyết định thành lập trung tâm ngoại ngữ trực thuộc.
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 47 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định về thủ tục thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học như sau:

"Điều 47. Thủ tục thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học
1. Thẩm quyền thành lập trung tâm ngoại ngữ, tin học:
a) Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh hoặc Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo (nếu được Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ủy quyền) quyết định đối với các trung tâm ngoại ngữ, tin học trực thuộc; các trung tâm ngoại ngữ, tin học thuộc trường trung cấp; các trung tâm ngoại ngữ, tin học do các tổ chức, cá nhân đề nghị thành lập;
b) Giám đốc đại học, học viện, hiệu trưởng trường đại học, trường cao đẳng quyết định đối với các trung tâm ngoại ngữ, tin học trực thuộc;
c) Người đứng đầu tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức kinh tế được pháp luật cho phép thành lập các trung tâm đào tạo trực thuộc có thẩm quyền quyết định đối với các trung tâm ngoại ngữ, tin học trực thuộc."
Theo quy định trên, cá nhân cũng có quyền đề nghị thành lập Trung tâm ngoại ngữ. Tuy nhiên, cá nhân này phải là người đáp ứng các điều kiện để làm Giám đốc trung tâm và được cấp ra quyết định thành lập trung tâm công nhận. Mặt khác, đối chiếu với tình huống của bạn, do bạn không đáp ứng các điều kiện để làm Giám đốc Trung tâm nên lúc này, trước hết bạn phải thành lập Công ty. Theo đó, bạn có thể thành lập Công ty TNHH 1 thành viên, sau đó Công ty ra quyết định thành lập Trung tâm ngoại ngữ trực thuộc Công ty.

- Thứ hai, Giám đốc Trung tâm ngoại ngữ là người đảm bảo các điều kiện theo Điều 23 Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT. 
Cụ thể:

"1. Giám đốc trung tâm phải là người có phẩm chất chính trị, đạo đức tốt, có năng lực quản lý, đã tốt nghiệp trình độ đại học ngoại ngữ hoặc tin học, đã hoạt động trong ngành giáo dục ít nhất 3 năm và được cấp ra quyết định thành lập trung tâm bổ nhiệm (đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học công lập) hoặc công nhận (đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học tư thục).
2. Giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học là người điều hành và chịu trách nhiệm trước pháp luật và trước cơ quan quản lý cấp trên về mọi hoạt động của trung tâm. Nhiệm kỳ của giám đốc trung tâm ngoại ngữ, tin học là 5 năm.
3. Đối với trung tâm ngoại ngữ, tin học tư thục, tuổi của giám đốc trung tâm khi bổ nhiệm lần đầu không quá 65 tuổi.”

Như vậy, khi bạn thành lập Công ty TNHH 1 thành viên, sau đó, công ty thành lập Trung tâm ngoại ngữ trực thuộc thì pháp luật không bắt buộc bạn phải làm Giám đốc Trung tâm. Lúc này, với tư cách là chủ sở hữu duy nhất của công ty, bạn hoàn toàn có thể thuê người khác làm Giám đốc trung tâm (miễn là họ thỏa mãn các điều kiện theo quy định tại Điều 23 Thông tư 03/2011/TT-BGDĐT nêu trên).

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về vấn đề "Có thể thuê người khác làm Giám đốc Trung tâm Tiếng anh được hay không?” . Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý. 

Chuyên viên: Trần Thị Thủy Tiên 
VIỆT PHONG - TIÊN PHONG LUẬT VIỆT
Tin cùng chủ đề

Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật
Văn phòng phía Bắc (Hà Nội)
P.1714-CT2B, tòa nhà 789, khu đô thị Ngoại Giao Đoàn, P.Xuân Đỉnh, Q.Bắc Từ Liêm
Văn phòng phía Nam (HỒ CHÍ MINH)
Số 118/4, đường Trần Khắc Chân, Phường Tân Định, Quận 1
Dịch vụ trọng tâm của Luật Việt Phong
Dịch vụ báo cáo thuế trọn gói cho doanh nghiệp
Công ty Luật Việt Phong chúng tôi, với đội ngũ gồm các luật sư, chuyên viên pháp lý, chuyên viên nghiệp vụ Kế Toán - Thuế là một trong những đơn vị hàng đầu cung cấp dịch vụ báo cáo thuế, tư vấn thuế tại Hà Nội. Hiện nay, Luật Việt Phong chúng t...
Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Dịch vụ xin Giấy phép kinh doanh lữ hành nội địa Hoạt động kinh doanh lữ hành nội địa là một ngành “hái ra tiền” tại Việt Nam. Do chất lượng cuộc sống ngày càng cao, nhu cầu du lịch của người dân ngày càng lớn nên số lượng nhà kinh doanh hướng đến con đường này ngày càng nhiều.
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm tư vấn du học
Trong những năm gần đây du học không còn là giấc mơ xa vời với nhiều bạn trẻ Việt. Nhờ sự hỗ trợ tích cực của các trung tâm tư vấn du học, việc đi du học trở nên dễ dàng hơn bao giờ hết. Hoạt động tư vấn du học là hoạt động do Giám đốc Sở Giáo d...
Dịch vụ xin giấy phép thành lập trung tâm ngoại ngữ
Với xu thế hội nhập phát triển sôi động như hiện nay, ngoại ngữ đã, đang và sẽ trở thành mục tiêu hàng đầu trong việc chuẩn bị hành trang bước vào thời đại mới. Để học ngoại ngữ có rất nhiều cách nhưng cách hiệu quả nhất là học tại trung tâm ngo...


Menu dịch vụ

CHÚNG TÔI HỖ TRỢ KHÁCH HÀNG 7 ngày trong tuần với hotline
HOTLINE TƯ VẤN PHÁP LUẬT
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2019), ® All Reserved.
Gọi luật sư: 19006589