Trang chủ » Tư vấn pháp luật » Tư vấn luật dân sự » Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích
Tìm kiếm bài viết

Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích

.
Lượt xem: 1570
Tác giả: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)
Xin chào luật sư! Xin cho tôi hỏi, tôi và cha đứa bé không làm hôn thú, và anh ta có viết giấy nhận con, và hiện tại trên giấy khai sanh của con tôi có tên của cha, bé nhà tôi sinh năm 2011, và tính đến thời điểm này thì bé đã 7 tuổi, và cha của bé chưa 1 ngày trợ cấp hay thăm nom, chúng tôi đã chia tay khi con tôi vừa chào đời, và bây giờ tôi không biết cha bé ở đâu, đã nhiều lần tôi tìm hiểu và xin đổi họ cho con theo họ mẹ nhưng không được, không biết có cách nào hay xin luật sư tư vấn giúp tôi phương án tốt, hoặc tôi có thể xin tòa án giấy xác nhận " Tôi là người duy nhất có quyền quyết định mọi việc của con tôi không ? " xin cám ơn luật sư rất nhiều và mong có được sự giúp đỡ từ luật sư. Xin cám ơn rất nhiều

Đỗ Thị Ngọc Tuyết

Bài viết liên quan:

Căn cứ pháp lý:

Luật sư tư vấn:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, Luật Việt phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau: theo thông tin bạn chia sẻ, chúng tôi nhận thấy bạn đang gặp vướng mắc về vấn đề pháp lý liên quan đến quyền thay đổi họ.

Theo điều 27 BLDS 2015 quy định:

Điều 27. Quyền thay đổi họ
1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:
a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

Trên đây là quy định nguồn và là căn cứ để xác định quyền lợi, nghĩa vụ về nhân thân của mỗi cá nhân. Hướng dẫn cụ thể, chi tiết cho quy định trên, theo quy định pháp luật liên quan đến thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch tại điều 7 nghị định 123/2015 quy định:

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch
1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

Như vậy, việc thay đổi họ tên cho con dưới 18 tuổi cần phải có sự đồng ý, thoả thuận thống nhất của cha, mẹ người đó. Tuy nhiên theo như thông tin bạn đưa ra, sau khi ly hôn người cha mất tích và không có chu cấp, thăm non, cấp dưỡng đối với con. Trong trường hợp này, điều trước tiên bạn cần làm là yêu cầu Toà án cấp giấy xác nhận về "tuyên bố mất tích” theo quy định tại điều 68 BLDS 2015, theo đó:

Điều 68. Tuyên bố mất tích
1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.
Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

Trình tự, thủ tục giải quyết yêu cầu tuyên bố người mất tích căn cứ chương XXVI BLTTDS 2015.

Sau khi được cấp giấy xác nhận "tuyên bố mất tích” của Toà án, theo mục 2 khoản 2 điều 25 BLDS 2015 quy định:

Điều 25. Quyền nhân thân
Việc xác lập, thực hiện quan hệ dân sự liên quan đến quyền nhân thân của người bị tuyên bố mất tích, người đã chết phải được sự đồng ý của vợ, chồng hoặc con thành niên của người đó; trường hợp không có những người này thì phải được sự đồng ý của cha, mẹ của người bị tuyên bố mất tích, người đã chết, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.

Áp dụng vào trường hợp của bạn, quan hệ cha – con là quan hệ về nhân thân giữa cá nhân của 2 cha con. Như vậy để thay đổi họ của con, ngoài sự đồng ý, xác nhận của bạn cần phải có thêm sự đồng ý của cha, mẹ của người chồng bị tuyên bố mất tích. 

Trên đây là tư vấn của công ty Luật Việt Phong về quyền thay đổi họ của con. Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của công ty Luật Việt Phong để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý

Chuyên viên: Đức Luân

Bài viết được thực hiện bởi: Luật sư. Nguyễn Văn Đại (Công ty Luật TNHH Việt Phong)

Để được giải đáp thắc mắc về: Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích
Vui lòng gọi Tổng đài luật sư tư vấn pháp luật 24/7: 1900 6589

Để gửi Email tư vấn pháp luật, Báo giá dịch vụ pháp lý hoặc đặt Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp.
Vui lòng click tại đây

CÔNG TY LUẬT TNHH VIỆT PHONG

 Hà Nội - Biệt thự 2.11 đường Nguyễn Xuân Khoát, KĐT Ngoại Giao Đoàn, Q. Bắc Từ Liêm
- Số 82 Nguyễn Tuân, Phường Thanh Xuân Trung, Quận Thanh Xuân

 Bắc Giang - 65-67 khu Minh Khai, Thị trấn Chũ, huyện Lục Ngạn

Hỏi đáp về: Thay đổi họ tên của con như thế nào khi cha mất tích
Email, điện thoại của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Nội dung câu hỏi *
Tên *
Email *
Số điện thoại *
Đánh giá bài viết
 
 
 
 
 

Tin cùng chuyên mục

  Rút hồ sơ và học phí đại học. 16/10/2018   Mất giấy tờ khai sinh, có được cấp lại hay không?. 16/10/2018   Quyền tách nhập hộ khẩu. 15/10/2018   Chế tài xử lý giao dịch dân sự vô hiệu do bị lừa dối, cưỡng ép và đe doạ. 11/10/2018   Quyết định di sản thừa kế khi chưa có sự thoả thuận giữa những người cùng hàng thừa kế, có hợp pháp hay không?. 10/10/2018   19 tuổi có được mua xe trả góp không?. 05/10/2018   Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú. 04/10/2018   Điều kiện, trình tự, thủ tục thay đổi tên. 03/10/2018   Thay đổi tên cho con dưới 18 tuổi. 02/10/2018   Vấn đề pháp lý liên quan đến thay đổi họ tên.. 02/10/2018   Xử lý việc chậm trả lãi theo thỏa thuận của hợp đồng vay. 29/09/2018   Các vấn đề pháp lý liên quan đến thủ tục cấp phép bài thuốc gia truyền. 28/09/2018   Quy định pháp luật liên quan đến lãi suất. 21/09/2018   Những điều cần lưu ý khi thực hiện thủ tục xuất nhập cảnh. 18/09/2018   Giá trị pháp lý bản sao bằng tốt nghiệp trung học phổ thông. 25/08/2018   Quy định pháp luật về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. 24/08/2018   Quy định về thay đổi họ tên do không thích. 23/08/2018   Trách nhiệm dân sự do vi phạm nghĩa vụ. 22/08/2018   Quy định về thừa kế theo pháp luật. 22/08/2018   Quyền thừa kế theo pháp luật. 16/08/2018
  • Liên he
  • lien he

Tin xem nhiều

Khách hàng nói về chúng tôi

Pico
Vietcombank
 
 
Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

 Công ty tôi kết hợp với đài VOV để xây dựng và phát triển ứng dựng khám chữa bệnh qua video. Luật Việt Phong đã tư vấn cho chúng tôi các vấn đề pháp lý từ khi triển khai dự án đến khi dự án của chúng tôi đi vào hoạt động, kinh nghiệm về pháp luật ... 

Anh Trần Anh - Công ty cổ phần công nghệ kết nối video Việt Nam

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

 Tôi làm kế toán cho Công ty Thái Sơn Bắc. Công ty chúng tôi thường xuyên phải thực hiện các thủ tục liên quan đến đăng ký kinh doanh, hiện nay đã là 5 năm chúng tôi sử dụng dịch vụ của Luật Việt Phong, tôi thấy dịch vụ ở đây rất tốt.  

Mrs Chi - (Kế toán) Công ty Thái Sơn Bắc

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

 Tình cờ biết đến Luật Việt Phong qua một người bạn giới thiệu, qua quá trình sử dụng dịch vụ pháp lý tại đây tôi cảm nhận thấy Luật Việt Phong rất nhiệt tình, khi gặp bất kỳ một khó khăn nào về pháp luật tôi chỉ cần gọi điện là có thể được các Luật sư và chuyên viên ở đây hỗ trợ nhanh chóng và tận tình.  

Mr Hùng - Công ty TNHH Hùng Hàng Hiệu

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

 Khi chuẩn bị khởi nghiệp trong lĩnh vực buôn bán ô tô tải, xe đầu kéo, phụ tùng ô tô tôi đã rất băn khoăn về các vấn đề pháp lý cho doanh nghiệp của mình. Tình cờ một lần được người bạn thân giới thiệu về dịch vụ pháp lý doanh nghiệp của Lu... 

Anh Quang - Công ty CP TMQT Hợp Nhất

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

 Công ty cổ phần KOBAN của chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ pháp lý do Luật Việt Phong cung cấp. Chúng tôi thực sự hài lòng về sự chuyên nghiệp trong làm việc của công ty Luật Việt Phong. Mọi công việc đều được Luật Việt Phong xử lý nhanh chóng, chính xác, hiệu quả. 

Trịnh Nam Thái - CEO Công ty cổ phẩn KoBan

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

 Công ty chúng tôi đã sử dụng một số dịch vụ tư vấn luật tại Luật Việt Phong như: xin giấy phép kinh doanh, tư vấn quản trị nội bộ doanh nghiệp, giải quyết tranh chấp kinh doanh. Chúng tôi cảm thấy rất hài lòng về dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp. Chúc toàn thể công ty luôn phát triển thịnh vượng! 

Chị Phương - Công ty TNHH Hitaco Việt Nam

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

 Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 1900 6589 do Luật Việt Phong triển khai thực sự là một giải pháp hữu hiệu trong việc phổ biến kiến thức pháp luật, hỗ trợ pháp lý cho người dân. Chi phí dịch vụ hợp lý, tiết kiệm thời gian, không phải đi lại là một thế mạnh của dịch vụ mà Luật Việt Phong cung cấp.  

Ngô Thu Quỳnh - 5S Travel

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 Cho đến nay đã là 2 năm Trung tâm Tiếng Anh UVES hợp tác với Luật Việt Phong trong việc xử lý các vấn đề pháp lý của Trung tâm. UVES hi vọng mối quan hệ hợp tác giữa Luật Việt Phong và UVES ngày càng phát triển hơn.  

Chị Uyên - Trung tâm Tiếng Anh UVES

 
 
Bản quyền thuộc về Luật Việt Phong - Mọi sự sao chép phải được sự chấp thuận của Công ty Luật Việt Phong bằng văn bản. (© Copyright 2015 - 2021), ® All Reserved.